ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม] วันไหว้ครู 23 นี้ครับ  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutpunpr

• ตติยะ
[ถาม] วันไหว้ครู 23 นี้ครับ
« เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 11:19:48 »
ด้วยตัวผมอยู่ปทุมธานี คิดว่าจะไปวัดเช้า23เลย (ไปครั้งแรกเลยเพิ่งจะสักได้3ครั้ง) ไปด้วยรถตู้
อยากจะถามท่านทั้งหลายนะครับ

1.รถตู้ที่อนุสาวรีย์เริ่มเที่ยวแรกกี่โมง เคยไปวันธรรมดาเที่ยวก่อน7โมง แต่อยากรู้ว่า6โมงเช้าในวัดหยุดจะมีวิ่งเลยรึเปล่าครับ  :049:

2.ถ้าไปถึงวัดวันที่ 23 ประมาณ 8.00-8.30 จะเหมาะไหมครับ เกรงว่าคนจะเยอะเข้าไปถึงด้านในงานยาก แล้วจะอยู่ได้ด้านนอก แหะๆ :005:

3.แล้ว...ถ้าจะไปค้างที่วัดนี้ เตรียมตัวยังไงมั้งเหรอครับ (ยิ่งใกล้งานยิ่งกังวล กลัวไปแบบมึนๆ) นอนในศาลาหรือยังไงครับ
(จะไปค้างที่วัด พอเริ่มงานวันรุ่งขึ้นไม่รู้จะเอาสัมภาระไว้ตรงไหน เอาติดตัวไปในกลัวงานจะไม่สะดวก)

โดยส่วนตัวอยากไปค้างที่วัดมากกว่าไปตอนเช้าจากบ้าน ที่ผ่านมาทำใจให้เป็นสมาธิพร้อมงานไหว้ครูมาแล้ว แต่อยากจะไปค้างคืนให้ใจสงบมากยิ่งขึ้น

รบกวนช่วยตอบคำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :005:
ไปงานไหว้ครูครั้งแรกฝากเนื่้อฝากตัวด้วยคร้าบบ
"บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า"
คำเทศนาของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)พรหมรังษี

ออฟไลน์ Phatthanan

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: [ถาม] วันไหว้ครู 23 นี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 12:09:18 »
ด้วยตัวผมอยู่ปทุมธานี คิดว่าจะไปวัดเช้า23เลย (ไปครั้งแรกเลยเพิ่งจะสักได้3ครั้ง) ไปด้วยรถตู้

1.รถตู้ที่อนุสาวรีย์เริ่มเที่ยวแรกกี่โมง เคยไปวันธรรมดาเที่ยวก่อน7โมง แต่อยากรู้ว่า6โมงเช้าในวัดหยุดจะมีวิ่งเลยรึเปล่าครับ  :049:

2.ถ้าไปถึงวัดวันที่ 23 ประมาณ 8.00-8.30 จะเหมาะไหมครับ เกรงว่าคนจะเยอะเข้าไปถึงด้านในงานยาก แล้วจะอยู่ได้ด้านนอก แหะๆ :005:

3.แล้ว...ถ้าจะไปค้างที่วัดนี้ เตรียมตัวยังไงมั้งเหรอครับ (ยิ่งใกล้งานยิ่งกังวล กลัวไปแบบมึนๆ) นอนในศาลาหรือยังไงครับ
(จะไปค้างที่วัด พอเริ่มงานวันรุ่งขึ้นไม่รู้จะเอาสัมภาระไว้ตรงไหน เอาติดตัวไปในกลัวงานจะไม่สะดวก)

โดยส่วนตัวอยากไปค้างที่วัดมากกว่าไปตอนเช้าจากบ้าน ที่ผ่านมาทำใจให้เป็นสมาธิพร้อมงานไหว้ครูมาแล้ว แต่อยากจะไปค้างคืนให้ใจสงบมากยิ่งขึ้น

รบกวนช่วยตอบคำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :005:
ไปงานไหว้ครูครั้งแรกฝากเนื่้อฝากตัวด้วยคร้าบบ

แบบเดียวกันเลยค่ะ...อยากไป แต่ไม่รู้ไปไงคนเดียว เป็นงานแรก ผู้หญิงอีกต่างหาก ปกติไปลงน้ำมันก็ไปรถเพื่อน แต่นี่เพื่อนไม่ไป :075:

ออฟไลน์ notenote

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: [ถาม] วันไหว้ครู 23 นี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 05:41:27 »
ผมก็อยากไปค้างคืนแต่กวนจะไม่มีรถเข้าวัดเพราะถึงคงดึก

ออฟไลน์ Bullshit

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 05:58:22 »
มีมอไซกันรึป่าวคับ ถ้ามีไปกับผมก้อได้ขับไปพร้อมๆกันผมไปกับแฟน(ถ้ามีก้อตอบด้ยนะคับ จะได้ไปด้วยกันได้)^^
https://www.facebook.com/buai.ra.ta.tu.eill?ref=tn_tnmn
เฟสผมคับ

ออฟไลน์ denvalu

• ศิษย์ ดี ต้อง ไม่ล้างครูู
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 07:14:04 »
มีมอไซกันรึป่าวคับ ถ้ามีไปกับผมก้อได้ขับไปพร้อมๆกันผมไปกับแฟน(ถ้ามีก้อตอบด้ยนะคับ จะได้ไปด้วยกันได้)^^
https://www.facebook.com/buai.ra.ta.tu.eill?ref=tn_tnmn
เฟสผมคับ

อยุ่แถวไหนหรอ คับ    

ออฟไลน์ notenote

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 07:46:58 »
ผมไม่มีมอไชค์ครับถ้าไปคงไปรถตู้ อยู่แถวบางนาครับ

ออฟไลน์ Bullshit

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 08:28:34 »
ผมอยู่แถวหนองจอกคับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 08:57:42 »

แบบเดียวกันเลยค่ะ...อยากไป แต่ไม่รู้ไปไงคนเดียว เป็นงานแรก ผู้หญิงอีกต่างหาก ปกติไปลงน้ำมันก็ไปรถเพื่อน แต่นี่เพื่อนไม่ไป :075:
เคยไปกับพี่ berm ในบอร์ดนี่ครั้งแรกครับ แล้วครั้งต่อๆมา ผมก็นั่งรถตู้แล้วต่อรถเข้าวัดเองเลยคนเดียว  :005:

ออฟไลน์ gtr99

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 08:58:15 »
วันไหว้ครูวัดบางพระ คิวรถตู้ที่อนุสาวรีชัยเค้าจะรู้เลยจัดรถไว้เพียงพอความต้องการไปวัด
พอรถจอดแยกท่านาจะมีรถเมย์(18บ.)เข้าวัดมาจอดรอรับเลย
ปล.ไปรถตู้รอบเช้าเหมือนกัน จะใส่เสื้อของวัดบางพระไปใครเจอก็ทักทายกันได้นะ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2556, 09:04:57 »
เฟสผมคับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมไม่มีมอไซด์นี่สิ ไปรถตู้อย่างเดียว  :075:

วันไหว้ครูวัดบางพระ คิวรถตู้ที่อนุสาวรีชัยเค้าจะรู้เลยจัดรถไว้เพียงพอความต้องการไปวัด
พอรถจอดแยกท่านาจะมีรถเมย์(18บ.)เข้าวัดมาจอดรอรับเลย
ปล.ไปรถตู้รอบเช้าเหมือนกัน จะใส่เสื้อของวัดบางพระไปใครเจอก็ทักทายกันได้นะ

อ่อ ค่อยยังชั่ว ทีนี้ผมก็ตัดสินใจไปรอบเช้าอย่างสบายใจหุหุ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากคร้าบบ  :005: :005: