ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำเรื่อง การสักของผู้หญิงด้วยคะ  (อ่าน 1471 ครั้ง)

ออฟไลน์ miyazawayu

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สวัสดีคะ สมาชิกทุกท่าน
คือว่าช่วงต้นเดือนหน้านี้มีแพลนจะเข้าไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์ที่วัดคะ
เลยถือโอกาส อยากสัก ขอเมตตาด้วยคะ เลยมีคำถามรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจ้งด้วยนะค่ะ
1.อยากทราบว่าตอนนี้ผู้หญิงต้องสักเฉพาะอาจาร์ยที่เป็นฆราวาสเท่านั้นใช่ไหมคะ
2.ควรไปวันและเวลาไหนดีคะที่คนไม่เยอะ
รบกวนขอคำแนะนำอื่นๆที่ควรทราบด้วยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2556, 09:53:14 โดย miyazawayu »

ออฟไลน์ samurailee

• หลี่เหวินลี
  • ก้นบาตร
ไปวันธรรมดาที่ไม่ตรงกับวันหยุด เช้าๆ ครับ คนไม่เยอะ
มี พ่อแม่ ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว ไม่ต้องกลัวอดตาย...

ออฟไลน์ 9CC__

• ทุติยะ
  • **
จากที่ไปมา ที่เห็นพระอาจารย์นันท์สักให้ผู้หญิงครับ ท่านอื่นไม่แน่ใจแต่ฆารวาสสักได้ทุกคนครับ ครั้งแรกผมไปหาหลวงพี่ติ่ง ท่านจะให้ ฆารวาสสักให้ ถามตรงขายดอกไม้ข้างกุฎิเลยครับ อาจารย์แกจะมาสักประมาณ9โมง แต่กับท่านจะเลือกลายไม่ได้ แล้วบางทีต่อให้ไปเช้าท่านก็ไม่ตามคิวให้ซักเท่าไหร่ (ผมไปรอ7โมงคิว2ได้สักตอนเที่ยง) ส่วนใหญ่ท่านจะลง9ยอด คนที่มีแล้วท่านจะต่อสาริกาให้ จากนั้นก็พวกจิ้งจก แปดทิศ หงษ์ นอกนั้นยังไม่เคยเห็น แต่ไปมา4ครั้งแล้ว สักเองด้วยแล้วก็พาเพื่อนไป

ครั้งหลังๆไปกุฏิหลวงพี่นันท์ คนเยอะมาก ท่านมา8-9โมงเหมือนกัน คนเยอะ บางลายขอท่านได้แล้วแต่ว่าท่านจะให้ไหม ตอนผมขอเมตตา พระลักษณ์หน้าทองท่านก็ให้มาครับ(แต่ตอนคุยกันคนขายดอกไม้ด้านหน้าเห็นบอกท่านไม่ค่อยให้ลายนี้กับใคร ตอนแรกผมก็ไม่กล้าขอ เลยได้แปดทิศมาก่อน แต่ด้วยความดื้อ เลยลองยกอีกพานดู ระหว่างนั้นก็ช่วยท่านดึงหลัง เกือบ20คน เลยกล้าขอ) ส่วนใหญ่เห็นคนไปสักไม่ค่อยขอ เพราะมันเป็นธรรมเนียนว่า ยกพานหันหลัง แล้วแต่ท่านจะใช้จิตดูว่าท่านจะให้อะไร เราเหมาะกับแบบไหน จากที่ไปช่วยท่านดึงหลังให้คนมาสัก ท่านจะเน้น 5แถว 9ยอด หงษ์ เสือ แปดทิศ จิ้งจกปี้ กวางเหลียวหลัง ตามลำดับ  

ทั้งนี้คือสิ่งที่ผมเห็นมา อาจจะไม่ถูกทั้งหมดก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2556, 02:20:31 โดย 9CC__ »

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
-.อยากทราบว่าตอนนี้ผู้หญิงต้องสักเฉพาะอาจาร์ยที่เป็นฆราวาสเท่านั้นใช่ไหมคะตอบครับ :001: :001: ไปที่วัดแล้วไปกราบหลวงปู่ที่ศาลาใหญ่เสร็จไปที่บูชาพานครูหน้ากุฎิหลวงพี่นัน สอบถามพี่ที่ให้บูชาพานครูด้านหน้าครับ แล้วจะกระจ่าง
2.ควรไปวันและเวลาไหนดีคะที่คนไม่เยอะ :002:ตอบครับ วันเสาร์อาทิตย์ศิษย์จะมากเป็นธรรมดาวัยธรรมดาก็แล้วแต่ครับ นั่งรอใจร่มๆ ครับทำเนียมบางพระถ้าเป็นศิษย์เก่าๆจะรู้ธรรมเนียมครับนั่งรอ ช่วยจับดึงหนังเวลาพระอาจาร์ยท่านสักอยู่ช่วยหยิบจับเทขยะ มั่ง ถวายน้ำมั่งแล้วแต่ครับไม่รีบจนแซงคิวกัน มาวัดครับ พระอาจาร์ยท่านเมตตาสักให้ลูกศิษย์ทั้งวันคิดดูเอาครับว่าจะต้องปวดเมื่อยบ้างเป็นธรรมดา แล้วเราเข้ามานั่งรอเฉยๆผมว่าไม่รีบดีกว่าครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละท่านครับ ไม่ว่ากันแนะนำนะ  ด้วยความเคารพครับ
รบกวนขอคำแนะนำอื่นๆที่ควรทราบด้วยคะ  :001: :001: :001:
ตอบ  

ออฟไลน์ miyazawayu

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณมากคะ