ผู้เขียน หัวข้อ: ลพ.โตบางกระทิง กรุเก่า จ.อยุธยา  (อ่าน 25979 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่าน วันนี้เวลายามว่างจึงหยิบลพ.โต มาถ่ายภาพแบ่งกันชม องค์นี้เป็นปางสมาธิกรุเก่า
      สำหรับการแตกกรุของ พระหลวงพ่อโต นั้น ก่อนหน้านี้ไม่ปรากฏหลักฐาน แต่ที่ทางวัดเปิดกรุอย่างเป็นการ คือในปี ๒๔๘๑  ขณะรื้อโบสถ์เก่าเพื่อสร้างใหม่ จึงได้พบพระหลวงพ่อโต นี่คือการแตกกรุอย่างเป็นทางการครั้งแรก ยึดถือว่าเป็นกรุเก่า  ผิวพระกรุเก่านี้จะมีมีลักษณะ ผิวเปิดและมีความพรุน ขาดความสมบูรณ์งดงาม เนื้อค่อนข้างยุ่ย
    และในปี พ.ศ. 2510 มีการแตกกรุอีกครั้ง ที่ฐานชุกชีในพระวิหาร นับเป็นพระกรุใหม่ ลักษณะผิวพระจะสมบูรณ์ เนื้อจะค่อนข้างละเอียดกว่าพระกรุเก่า หรือมีกรวดแร่ผสมอยู่ในเนื้อพระในปริมาณน้อยๆ เนื้อจะมีความแกร่ง พิมพ์พระมีความคมชัดกว่ากรุเก่า   ทางวัดได้ให้กรมศิลปากร ตรวจสอบ ปรากฏว่า พระหลวงพ่อโต ในส่วนนี้เป็นการสร้างขึ้นภายหลัง ในสมัยรัตนโกสินทร์  เนื่องจากเนื้อหามวลสารแตกต่างกัน และอายุความเก่าไม่ถึงสมัยอยุธยา ไม่เหมือนกับพระหลวงพ่อโตที่ขุดพบก่อนหน้านี้
ลพ.โตบางกระทิง มี 2 พิมพ์ทรง  1.สมาธิ  2.มารวิชัย     พิมพ์ที่นิยมคือสมาธิ เพราะว่ามีจำนวนน้อยกว่ามารวิชัย  แต่ว่าหากเน้นความขลังทั้ง 2 พิมพ์ก็เท่าๆๆกันแค่เป็นการที่เซียนในวงการนำข้ออ้างว่าของมีน้อยจึงมีการตั้งราคาขายกันแพงกว่ามารวิชัย  ขอให้เป็นพระกรุเก่าแท้ๆๆ แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับขึ้นคอลุยไปทั่วโลกแบบ แขวนเดี่ยวสบายใจ ข้อสังเกตุพิมพ์ทรงพระกรุเก่าบางกระทิง จะมีองค์พระที่บึกบึนใหญ่โตกว่ากรุใหม่ ใบหน้าองค์พระจะใหญ่โตกว่าปลายคางจะกว้างกว่านิดๆ กรุใหม่จะมีคางที่เรียวกว่าเล็กน้อย หากไม่สังเกตุดีๆๆ จุดที่ว่านี้จะแยกไม่ออก
     การจะสะสมลพ.โตบางกระทิง  ต้องตีซี้กับผู้มีความรู้แบบถ่องแท้และซื่อสัตย์ จะดีที่สุด เพราะปัจจุบันนี้ ฝีมือการทำพระเก๊ สามารถทำได้แนบเนียนมาก พิมพ์ทรงต่างๆๆ ตำหนิในแม่พิมพ์ทุกจุด มันทำได้หมดแล้วครับท่าน  หากไม่เป็นจริงอย่าซื้อครับ ลพ.โตบางกระทิงนี้นับว่าเป็นพระกรุที่สะสมได้ยากมาก พระงั้นอย่าประมาทหากเป็นมั่งไม่เป็นมั่งอย่าด่วนตัดสินใจควักเงินแท้ๆๆของท่านจ่ายออกไปเพื่อซื้อหามาสะสมเด็ดขาด
    ก็หากจะสะสมควรใจเย็นให้มากๆๆส่วนว่าท่านไหนชอบแนวแบบสวยงามก็สะสมกรุใหม่ หากชอบความเก่าลึกๆๆยุคแรกก็สะสมพระกรุเก่า หวังว่ารูปภาพนี้คงเป็นแนวทางให้เพื่อนๆๆได้สะสมพระลพ.โตบางกระทิงกรุเก่าได้บ้าง  ขอให้โชคดีสมหวังได้กรุเก่าของแท้ๆๆไว้สะสมทุกๆๆท่านครับผม.
   ด้านหลังพระกรุเก่าจะปาดเป็นร่องหยาบใหญ่ แนวการปาดจะประมาณนี้ละครับ ส่วนกรุใหม่รอยปาดจะเป็นร่องละเอียดเล็กกว่า พระที่ดูง่ายหลังจะต้องปาดครับ องค์ที่ไม่ปาดก็มี แต่จะให้ครบสูตรคือหลังต้องมีรอยปาด ที่เซียนโบราณเรียก หลังกาบหมากนี่ละครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ลพ.โตบางกระทิง กรุเก่า จ.อยุธยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ค. 2556, 10:22:42 »
ขอเสริม  

พระหลวงพ่อโตบางกระทิง  เล่นไม่ง่าย เก๊มีหลายฝีมือมาก

ผมเล่นพระแรกๆประมาณปี 2531 พระหลวงพ่อโตบางกระทิงแท้ๆผ่านมือมา ไม่ต่ำกว่า 50 องค์

จนตอนนี้ไม่เหลือสักองค์ ให้เขาบูชาต่อไปจนหมด

พระของท่าน kritsadalampang  เป็นพระกรุเก่าแท้ดูง่าย

ปล. แต่จะกรุใหม่หรือกรุเก่า มีจุดตาย ที่ดูที่เดียวจบ  แต่ขอไว้บอกเป็นการส่วนตัว

เดี๋ยวพวกทำพระเก๊รู้แล้ว...จะทำให้พระเล่นยากมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2556, 10:27:12 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ลพ.โตบางกระทิง กรุเก่า จ.อยุธยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พ.ค. 2556, 07:46:43 »
ขอบคุณท่านพี่นักรบอาทมาต มากครับ  ผมขอเรียนถามความรู้จุดตายครับ  เพื่อจะได้เป็นการเพิ่มความรู้ใรสิ่งที่ผมไม่รู้ จะได้เพิ่มความง่ายในการสะสมและลดโอกาศการโดนพระเก๊  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พ.ค. 2556, 11:26:02 »
ขอบคุณท่านพี่นักรบอาทมาต มากครับ  ผมขอเรียนถามความรู้จุดตายครับ  เพื่อจะได้เป็นการเพิ่มความรู้ใรสิ่งที่ผมไม่รู้ จะได้เพิ่มความง่ายในการสะสมและลดโอกาศการโดนพระเก๊  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

PM แล้วครับ

ปล. ผมเห็นชุดใหม่  ที่ทำเก๊ออกมา  ทำได้ดีมาก  เรียกเงินจากคนที่ไม่แม่นได้หลายพันเลย

แต่ผมก็ไม่ได้บอกคนซื้อ  สงสารเขาเหมือนกัน  เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่กรรมฯ

ที่แน่ๆคือ  ไม่มีจุดตาย เพราะคนทำมันไม่รู้  หรือทำไม่ละเอียดก็ไม่ทราบได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2556, 11:33:59 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ Moo_Mae_Sot

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 2556, 02:04:59 »
ผมขอทราบด้วยคนครับ เพิ่งเรอ่งศึกษาพระได้ไม่นานครับ :027:

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2556, 10:19:43 »
วันนี้ผมได้ไปขอชมพระลพ.โตบางกระทิงของพวกกัน ที่เขามีสะสมไว้ 25 องค์ เพื่อจะได้นำหลักการจุดชี้ขาดเก๊-แท้ ที่ได้รับการชี้แนะจากท่านพี่นักรบอาทมาต ไปทดลองดูจากพระกรุเก่าและกรุใหม่  จะมีจุดแบบอย่างที่ท่านพี่นักรบอาทมาต แนะนำหรือไม่ ปรากฎว่า มีทุกองค์จริงทีเดียวไม่ว่ากรุเก่ารึใหม่ นับว่าเด็ดขาดมากครับเพื่อนๆๆทุกท่าน และผมลองไปเดินชมพระเก๊สนามพระ   จะไม่ปรากฏจุดตายดังกล่าวแม้แต่องค์เดียว ผมจึงขอแบ่ง พระลพ.โตบางกระทิงกรุเก่าจากพวกกันมาครอบครอง 1 องค์จากที่เขาพอมีไว้ 25 องค์  โดยองค์นี้ยังไม่ได้มีการเลี่ยมใดๆๆ  ผมจึงจับถ่ายภาพเพื่อนำมาให้เพื่อนๆๆได้ศึกษากันครับเพื่อว่าบางที อาจจะมีเพื่อนๆๆท่านใดคิดจะเริ่มสะสมพระลพ.โตบางกระทิง จะได้ปลอดภัยจากพระเก๊ ให้ทุกข์ใจกับเงินแท้ๆๆที่เราจ่ายออกไปครับผม

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 2556, 10:55:10 »
แจ่มจริงๆครับ  ภาพชัดเจนมากครับ

เพราะรอยที่ผมบอกมันอยู่ในพิมพ์ มากบ้างน้อยบ้าง

ก็แล้วแต่ตอนหยิบพระออกจากพิมพ์

องค์ในภาพนี้ กรุเก่า  แท้ดูง่ายอีกเช่นกันครับ...

เป็นพระที่น่าสะสมเลยที่เดียว

เซียนสมัยก่อนมีสมเด็จวัดระฆัง ตั้งหลายองค์  ยังห้อยแต่หลวงพ่อโตฯ เพียงองค์เดียว

ส่วนตัวผม  สมัยเป็นวัยรุ่น ก็ห้อยบ่อยครับ...

เวลาห้อยไม่มีอะไร  แต่วันที่ไม่ได้ห้อย กลับโดนรุมทำร้าย 555 เวรกรรมจริงๆเลยเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2556, 11:07:59 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พ.ค. 2556, 12:17:42 »
ดูไม่เป็นครับขอความรู้ไว้เป็นภูมิคุ้มกันด้วยคน

ว่าแต่พระที่พุทธคุณทางคงกระพันดีๆ นั้น คนห้อยจะออกแนวหุนหันใจร้อนไปด้วย โบราณเขาว่านะ  :027:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พ.ค. 2556, 12:32:57 »
PM

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พ.ค. 2556, 01:26:12 »
เรื่องเล่าขานจากแหล่งต่างๆๆที่ว่าแขวนลพ.โตบางกระทิงแล้ว มักมีเรื่องวิ่งเข้าหาตัวเสมอและอารมณ์ฮึกเหิมดุดัน ห้าวหาญ อยากจะบู๊บ่อยๆๆ  ผมก็ไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่  ผมพึ่งได้พระมาพกพาติดตัวในเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา และไม่เคยได้พกพามาก่อนหน้า เพราะไม่มีจะแขวนครับ แต่จากที่ผมได้พกพาลพ.โตบางกระทิงไปพบปะผู้คนต่างๆๆ ก็มีแต่คนที่เราไม่เคยรู้จักมักจี่มาก่อนต่างหันมองผมและส่งยิ้มให้แบบน่ารักๆๆ ทั้งสาวและหนุ่มๆ และบรรดาผู้สูงอายุที่พบกันโดยบังเอิญตาม ร้านอาหารที่ผมแวะกินโดยผมไม่รู้จักพวกท่านเหล่านั้น ต่างก็ยิ้มแย้มชวนผมคุยดีมากครับ  ทั้งๆที่ตัวผมก็เป็นคนไม่หล่อ อายุก็ 43 ปีแล้ว  ผมชอบไปนั่งกิน แม็คโดนัลด์ที่ สาขาเซ็นทรัลลำปาง สาวๆๆและหนุ่มๆๆร้านแม็คก็พูดคุยสนุกสนานกันเองกับผมดีจัง   และผมก็แอบเหล่สาวแม็คไว้ 1 คน อายุคงราวๆๆ 21 เรียนอยู่วิทยาลัยเอกชนของเมืองลำปาง เธอก็มักส่งยิ้มให้ยามที่ผมไปกินและคุยกันกับผมค่อนข้างสนิท และผมได้อาณิสงค์ที่ชัดแจ้งคือ ผมมักได้เฟร้นซ์ฟรายอัดเต็มซองเชียว เพราะผมชอบกินเฟร้นซ์ฟรายจึงมักแอบบอกสาวๆๆเวลาที่ตักใส่ซองให้ผม ผมขอเธอว่าใส่มาอัดแน่นๆๆ  นี่คือประสบการณ์ในชีวิตจริงของผมที่เกิดขึ้นระหว่างพกพาลพ.โตบางกระทิง  และไม่เคยมีอารมณ์ฮึกเหิมใดๆๆเลยเช่นว่า เจอใครก็อยากบู๊อยู่ร่ำไป  แต่แปลกผมกลับไม่มีความรู้สึกเช่นนั้นแม้แต่น้อยนิดเชียวนา  หากท่านอื่นมีประสบการณ์จริงๆๆที่เกิดขึ้นกับตนในการพกพาลพ.โตบางกระทิง ก็นำมาแบ่งปันบอกเล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ tha-na

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พ.ค. 2556, 03:12:24 »
สวัสดีครับ...ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาสมัครเพราะกระทู้นี้เลยครับ เล่าถึงเหตุที่ทำให้เจอกระทู้นี้ก่อนนะครับ ปัจจุบันผมห้อย ลพ.โต ปางมารวิชัยอยู่ครับ มีหลายคนบอกว่ากรุบางกระทิง บางคนบอกไม่ใช่กรุบางกระทิง เป็นกรุอยุธยา ผมเลยสงสัยว่าคำว่ากรุบางกระทิงหรือกรุอยุธยาต่างกันอย่างไร จึงได้ค้นหาในกูเกิลและก็ได้เจอกับกระทู้นี้ เพราะฉนั้นขอถามพี่ๆเป็นข้อๆดังนี้ครับ
1. ลพ.กรุบางกระทิง กับ กรุอยุธยา เหมือนหรือต่างกันอย่างไร
2. จากรูป ลพ.โตของผมแท้ไหมครับและกรุไหน
3. รบกวนพี่นักรบอาทมาตหน่อยครับ อยากทราบวิธีดูพระแท้หน่อยครับ

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าครับ...

ในส่วนของประสบการณ์ ผมแขวนมาตั้งแ่ต่ปีที่แล้ว หลายคนบอกว่าแขวนแล้วจะมีเรื่อง หรือเรื่องจะเข้ามาหาตัว แต่สำหรับผม ผมว่าไม่ใช่นะครับ แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่า ผมไม่ได้แขวนเดี่ยว ผมแขวน 3 องค์ครับ
1. ลพ.โต องค์ในรูป
2. สมเด็จหลังสิวลี หลวงพ่อกวย
3. ลพ.เจ้าฟ้า วัดฉลอง

ซึ่งผมแขวนมาพร้อมกัน หลังจากที่แขวนน่าจะไม่ได้เป็นการคิดไปเองนะครับ ในเรื่องเมตตาผมยอมรับเลยครับ ก่อนหน้านี้ทำงานมีแต่ปัญหา MD ด่าวันเว้นวัน แต่พอแขวนแล้ว เชื่อไหมครับ แกไม่เคยด่าอีกเลย แถมยังให้งานมาใหม่ในส่วนที่เราถนัดอีกด้วย และในส่วนเสน่ห์กับเพศตรงข้ามต้องยอมรับตามที่พี่ kritsadalampang ว่าไว้จริงๆครับ ผมว่าผู้ชายเราทุกคนมีผู้หญิงในฝันเหมือนกัน จะเป็นเรื่องบังเอิญรึเปล่าไม่ทราบได้ ผมอายุสามสิบกว่าแล้ว ทำงานบริษัทเอกชน ที่ผ่านมาไม่เคยเจอผู้หญิงในอุดมคติเลย แต่พอแขวนหลวงพ่อแค่นั้นแหละครับ (องค์ไหนซักองค์ ในสามองค์นี้แหละ) ช่วงเวลาไม่ข้ามปี ผมเจอกับผู้หญิงในอุดมคติผม เธอทั้งน่ารักและการศึกษาดี เธอจบ Doctor จากต่างประเทศ เพิ่งกลับมาเมืองไทย เชื่อไหมครับผมจีบเธอติดและปัจจุบันตกลงเป็นแฟนกันแล้ว แล้วยังมีอีกหลายเรื่องที่มีแต่สิ่งดีๆเข้ามา....

เรื่องของผมก็มีประมาณนี้นะครับ...รบกวนพี่ๆในคำถามด้วยครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ...^_^

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พ.ค. 2556, 11:53:10 »
พระของท่าน tha-na ดูแล้วน่าจะแท้นะครับ...กรุเก่าพิมพ์มารวิชัย

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ  หินผุ  ซึ่งถ้าเป็น ขุนแผนบ้านกร่าง ไม่ผิด

แต่นี่อยู่ใน หลวงพ่อโต ซึ่งชิ้นใหญ่มาก  ไม่ค่อยเจอ  แต่ก็อาจมีได้ แต่น้อย

ยังไงลองดูตำหนิ ด้านข้างองค์พระ  ต้องมี รอยขีดข้างๆ ที่ผมวงไว้

ช่วงแขน และเข่า  เกิดขึ้นตอนเอาพระออกจากพิมพ์ ต้องมีมากบ้างน้อยบ้าง....

ปล. ขออนุญาติยืมรูปท่าน kritsadalampang หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2556, 11:55:15 โดย นักรบอาทมาต »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พ.ค. 2556, 09:23:15 »
ขอบคุณท่านนักรบอาทมาตมากครับ เดี๋ยวลองไปดูครับ :016:

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 08:37:44 »
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่าน  สำหรับลพ.โตของท่านtha-na  ผมดูเนื้อแล้วจากรูปเป็นพระเนื้อบางกระทิงกรุเก่าครับ แท้ดูง่าย ส่วนก้อนแร่ชิ้นโตนั้น  บางองค์ก็มีบางองค์ก็ไม่มีแล้วแต่ การกรองดินในการทำพระครับ เพราะพระคงลำพูนบางองค์ก็มีก้อนแร่แบบนี้ละชิ้นโตๆๆ โผล่มาบางองค์   ที่ผมบอกว่าองค์นี้เป็นเนื้อบางกระทิงกรุเก่าเพราะ เนื้อพระจะเป็นแบบผิวเปิด มีรอยรูพรุนทั่วๆๆองค์อันเป็นเอกลักษณ์ของ ลพ.โตบางกระทิงกรุเก่า แต่ท่านtha-na ถ่ายภาพมาไม่ค่อยชัดเจน น่าจะแกะถ่ายออกจากตลับนะครับ รึไม่ท่านtha-na ก็สังเกตุเทียบดูใบหน้าของพระ จากรูปพระของผมก็ได้ครับ  พระบางกระทิงเค้าหน้าแบบนี้ละ หน้ายาวๆคางพระจะออกคล้ายๆๆกรามกว้าง  แต่รูปที่ท่านtha-na ถ่ายมามุมนี้ทำให้ใบหน้าของพระดูสั้นไปนะครับ ท่านต้องดูพระองค์จริงของท่านแล้วเทียบใบหน้ากับภาพพระของผมนั่นละครับ บางกระทิงกรุเก่าจะหน้าทรงแบบนี้
       ส่วนลพ.โตที่ขึ้นกรุต่างๆๆของ อยุธยาองค์พระจะเล็กกว่า ไม่ใหญ่โตบึกบึนเท่าของกรุบางกระทิง ใบหน้าของพระก็เล็ก ไม่แลดูใหญ่โดดเด่นแบบของบางกระทิง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 08:58:52 »
ผมขอแนะนำแหล่งความรู้เรื่องลพ.โตบางกระทิง กรุเก่า กรุใหม่  พิจรณาเช่นไร และสังเกตุดูพิมพ์นะครับดูใบหน้าองค์พระ จะชัดเจนเรื่องเอกลักษณ์ของลพ.โตบางกระทิง ดูองค์พระตัวท่านใหญ่โตล่ำสันเหมือนคนตัวโต ที่ดูขึงขังเอวหยาบใหญ่แบบคนร่างท้วม อกนูนยกขึ้นเหมือนอกคนมีกล้าม     เพราะเหตุนี่ละครับที่ผมชอบลพ.โตบางกระทิงกรุเก่า เพราะพระดูเข้มแข็งบึกบึน แลดูแกร่งนิ่ง แบบที่มีสง่าราศี  ชอบมากครับทำให้เราใจสงบและมั่นใจ  ซึ่งนับเป็นพระที่เหมาะกับการแขวนเดี่ยวรึเป็นองค์ประธานในสร้อยพระของเราหากจะแขวนหลายองค์
http://www.boxxxxxxxxxxxxxx.html
ขออนุญาตนำลิ้งค์ออกนะครับ เนื่องจากมีลิ้งค์ปลายทางมีเนื้อหาที่เกี่ยวข้องกับการซื้อขาย และตามกฏกติกาการใช้งานกระดานสนทนาวัดบางพระข้อที่ ๑๐ กำหนดไว้ว่า "เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)" ขอบคุณครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2556, 10:36:27 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พ.ค. 2556, 10:49:24 »
ขอบพระคุณพี่นักรบอาทมาตและพี่ Kritsadalampang มากครับที่ช่วยตอบคำถามของผม
พอดีผมเพิ่งกลับมาจากสัมมนาอ่ะครับ และไม่อยากเชื่ออีกเหมือนกัน ในงานมีจับมอบของรางวัลกัน
ซึ่งรางวัลที่หนึ่งเป็นสร้อยคอทองคำ...นั่นแหละครับ...ผมได้รางวัลนี้มา...ซึ่งตั้งแต่เกิดมาผมไม่มีดวงทางนี้เลย
หมอดูก็เคยทักว่า...ดวงของคุณไม่ต้องไปเสี่ยงดวงหรือเล่นหวยหรอกนะ...ไม่มีทางถูกหรอก...555
แต่หลังจากนิมนต์หลวงพ่อขึ้นคอแล้วไม่ถึงปี มีอะไรดีๆเข้ามาเยอะเลยครับ....

ขอบคุณท่านพี่ทั้งสองอีกครั้งครับ... :053:

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 พ.ค. 2556, 09:47:55 »
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่าน  และผมขอโทษผู้ดูแลประจำเว็ปครับ ที่ได้ละเมิดระเบียบไปโดยขาดความรอบคอบ ซึ่งผมไม่ได้มีเจตนาอื่นแฝงใดๆๆ  เพียงอยากให้แหล่งความรู้เบื้องต้นกับเพื่อนๆๆที่สนใจจะศึกษาเกี่ยวกับพระกรุลพ.โตบางกระทิง  ผมได้พิจรณาแล้วว่า เว๊ปนั้นเขาให้ความรู้ค่อนข้างเข้าใจง่ายดี และค่อนข้างตรง กับความจริงทีเดียว
   ดีใจกับท่านtha-na ด้วยครับที่ได้พระแท้สภาพสวยไว้บูชา และได้โชคการจับชิงรางวัล  พระลพ.โตบางกระทิงกรุเก่านับว่าอาณุภาพรอบด้านจริงๆๆสมแล้วที่คนสมัยเก่าให้สมยานามว่า เสือใต้    ส่วนสิงห์เหนือคือ พระเปิมลำพูน  คนนิยมพระเครื่องสมัยก่อนเขามีความเชื่อในอาณุภาพของพระทั้ง 2 องค์ว่า เหนียวดีนักแล

ออฟไลน์ karan

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ส.ค. 2556, 05:20:32 »
สวัสดีครับพี่ รบกวนพี่ช่วยพิจารณาครับ ขึ้นจากกรุใดครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2556, 05:24:23 โดย karan »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 ส.ค. 2556, 05:21:46 »
ภาพขยายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2556, 05:36:49 โดย karan »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 ส.ค. 2556, 06:01:42 »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ส.ค. 2556, 10:04:15 »
ของคุณkaran กรุวัดเจ้าเจ็ดครับแท้ล้าน%

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ส.ค. 2556, 10:08:29 »
ของคุณkaran กรุวัดเจ้าเจ็ดครับแท้ล้าน%

ลุงต้อนี่ไม่ธรรมดาจริงๆครับ.....

ผมบอกน้องเขาไปว่า  ไม่ใช่ บางกระทิง และก็ไม่ใช่ วัดตะไกร

ผมเลยบอกว่าส่วนตัวผมนั้นไม่ชอบ....ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2556, 10:10:38 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 ส.ค. 2556, 10:13:17 »

ลุงต้อนี่ไม่ธรรมดาจริงๆครับ.....

ผมบอกน้องเขาไปว่า  ไม่ใช่ บางกระทิง และก็ไม่ใช่ วัดตะไกร

ผมเลยบอกว่าส่วนตัวผมนั้นไม่ชอบ....ครับ

หายไปนานคิดถึง ท่านนักรบ นะครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 ส.ค. 2556, 10:20:07 »

ผมบอกน้องเขาไปว่า  ไม่ใช่ บางกระทิง และก็ไม่ใช่ วัดตะไกร

หายไปนานคิดถึง ท่านนักรบ นะครับ

เช่นกันครับลุงต้อ....