ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อห้ามหลังลงนะหน้าทองกับพระอาจารย์ติ่งครับ  (อ่าน 2275 ครั้ง)

ออฟไลน์ haoblue

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
วันนี้ไปถึงวัดตอนเย็นแล้วพระอาจารย์ติ่งกำลังจะไปทำวัดพอดี
แต่ท่านเมตตาลงนะให้ หลังจากโดนจิ้มหน้าผาก จิ้มลิ้น แปะทอง ทาแป้ง เอาอะไรบางอย่างลูบหน้า แล้วเป่ากระหม่อมแล้ว
ท่านก็ไปไม่ทันได้คุยสอบถามข้อปฏิบัติ ข้อห้ามว่าควรทำอะไรไม่ควรทำอะไรบ้าง
เลยต้องมาขอสอบถามผู้รู้แทนว่ามีข้อห้ามอะไรไหมครับ แล้วต้องสวดมนต์ท่องคาถาอะไรทุกวันไหมครับ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผิดลูกผิดเมียเค้า เค้าหรือว่าใครก็ไม่น่าจะชอบนะครับ ข้ออื่นรอท่านอื่นมาตอบนะครับ :015: :015:

ออฟไลน์ nongaom

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
ก็ไม่เห็นมีอะไรมากครับ ศีลห้า พยายามรักษาไว้ อย่าด่าพ่อแม่ หรือด่าใครก็แล้วแต่ เพราะการใช้คำพูดดีๆ เพราะๆ ย่อมเป็นเมตตามหานิยมในตัวอยู่แล้ว

อีกอย่างถ้าลงสาริกาลิ้นทองแล้ว อย่าบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมครับ
คนโง่เอาใจไว้ที่ปาก คนฉลาดเอาปากไว้ที่ใจ