ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสอบถามพี่ๆๆคับ  (อ่าน 1137 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodazaja01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนขอสอบถามพี่ๆๆคับ
« เมื่อ: 17 ต.ค. 2556, 08:11:25 »
ผมเป็นศิษย์อยู่วัดบางพระ  เมื่อวานผมลืมตัวไปนั่งเก็บของตรงใต้ราวผ้าแล้วในราวผ้านั้นมีผ้าถุงอยู่ตรงหัวผมพอดีของป้าตากอยู่จะเป็นอะไรไหมคับ
ผมกังวลใจมากกับเรื่องนี้มาก ผมจะผิดไหมและพระพุทธคุณผมยังคงอยู่หรือป่าว

ออฟไลน์ san53774

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: รบกวนขอสอบถามพี่ๆๆคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 2556, 04:01:38 »
ผมว่าถ้าทำให้เป็นกังวนใจก็อย่าไปคิดอะไรมากครับ มันจะทำให้เราไม่สบายใจซะมากกว่าครับ แต่เท่าที่ทราบไม่มีข้อห้ามนี้นะครับ ยึดมั่นในศีลทำความดี คิดดีครับ ดีกว่าสิ่งอื่นใดครับ ทองยอมเป็นทองครับผม รอศิษย์พี่ตอบต่อไปครับผม

ออฟไลน์ manopice

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 2556, 06:38:00 »
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ต.ค. 2556, 08:52:40 »
ถูกต้ิองเลยครับ เราอย่าไปยึดไปเคร่งมากไป ถ้ามันตึงเกินไปจะไม่ดีเปล่าๆครับ ไม่เป็นไรหลอกครับ เชื่อผม สวดมนต์ นั่งสมาธิ ถือศีล5 ขอขมาครูบาอาจารย์หน้าหิ้งพระทุกวัน ดีกับตัวเองครับ
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก