ผู้เขียน หัวข้อ: ตำหนิ เหรียญนั่งพานใหญ่ ปี37 เนื้อเงิน ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonedu

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญนั่งพานใหญ่ ปี37 เนื้อเงิน มีจุดสังเกตตรงไหนบ้าง
กล่องที่ใส่เหรียญ สีน้ำเงิน หรือ สีอื่นครับ
ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เหรียญนั่งพาน หลวงพ่อเปิ่น ปี 37 มี 3 แบบ
เป็นเหรียญปั๊ม 2 แบบ ต่างกันตรงยันต์ด้านหลังเป็น ยันต์เก้ายอด กับ ยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า
เหรียญปั๊มทั้งสองแบบ มีหูในตัว และจะไม่เจาะหูเหรียญ 
แบบที่สามเป็นเหรียญหล่อ เสาร์ห้าปี 37 หลังเป็นยันต์ตรีนิสิงเหครับ (เหรียญนี้จะไม่มีหูเหรียญ)

เหรียญปั๊มที่ปลอมเยอะๆคือ แบบที่ด้านหลังเป็นยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า
จะใช้เลข 881 ซ้ำกัน และจะเจาะหูเหรียญมาให้ด้วย
มีปลอมทุกเนื้อ ทั้งเงิน ทองแดง ทองเหลือง ครับ

เรื่องสีของกล่อง มีทั้งสีแดง สีน้ำเงิน สีเขียว อันนี้ไม่แน่ใจว่าสีกล่องจะแยกตามเนื้อหรือไม่ ผมว่าให้พิจารณาดูที่เหรียญดีกว่า

เหรียญแท้ หลังยันต์เก้ายอดครับ

อันนี้อีกแบบครับหลังยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า  เหรียญแท้ขวามือ เทียบกับเหรียญทางซ้ายมือที่เป็นของเก๊

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญนั่งพานใหญ่ ปี37 เนื้อเงิน ผมเห็นที่กุฏิใหญ่สีน้ำเงินครับแต่เดี๋ยวก่อน......อย่างท่านบางแก้วฟ้าว่าครับดุที่เหรียญจำตำนิดีกว่าครับชัวที่สุดแต่หากเช่ามาจากกุฏิใหญ่แท้แน่นอนครับผม

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
กุฏิใหญ่ ให้เช่าไหมครับ นั่งพานใหญ่เนื้อเงิน ราคาเท่าไรครับ
ผมอยากได้มา เลี่ยมเงินขึ้นคอ

ออฟไลน์ jookku

• จตุตถะ
เหรียญนี้ดีไหมครับ พอดีว่าไปได้มาจากแผงพระ

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ

• สัตตมะ
  • **
ตอบท่าน jookku นะครับ
ภาพที่ถ่ายมา ไม่ค่อยชัด ทำให้ดูยาก
ด้านหน้า ใบหน้าหลวงพ่อเปิ่น และรายละเอียดต่างๆดูเบลอๆ ปกติเหรียญรุ่นนี้ รายละเอียดจะชัดเจนมากๆครับ  
ไม่แน่ใจว่าเบลอเพราะถ่ายภาพมาไม่ชัดหรือ เบลอเพราะเป็นบล็อกเก๊
ส่วนเนื้อก็ต้องถามด้วยว่าเป็นเนื้ออะไรครับท่าน ดูแล้วไม่น่าจะเป็นทองแดง หรือทองเหลือง
จะว่าเงินก็ไม่น่าจะใช่ คล้ายเป็นอัลปาก้า
ด้านหลังโค้ดก็ตอกผิดจุด ตัวเลขก็ดูหนาๆแปลกๆ
เบื้องต้น ผมดูแล้วผมเห็นว่ามีโอกาสเก๊สูงครับท่าน    

• จตุตถะ
ตอบท่าน jookku นะครับ
ภาพที่ถ่ายมา ไม่ค่อยชัด ทำให้ดูยาก
ด้านหน้า ใบหน้าหลวงพ่อเปิ่น และรายละเอียดต่างๆดูเบลอๆ ปกติเหรียญรุ่นนี้ รายละเอียดจะชัดเจนมากๆครับ   
ไม่แน่ใจว่าเบลอเพราะถ่ายภาพมาไม่ชัดหรือ เบลอเพราะเป็นบล็อกเก๊
ส่วนเนื้อก็ต้องถามด้วยว่าเป็นเนื้ออะไรครับท่าน ดูแล้วไม่น่าจะเป็นทองแดง หรือทองเหลือง
จะว่าเงินก็ไม่น่าจะใช่ คล้ายเป็นอัลปาก้า
ด้านหลังโค้ดก็ตอกผิดจุด ตัวเลขก็ดูหนาๆแปลกๆ
เบื้องต้น ผมดูแล้วผมเห็นว่ามีโอกาสเก๊สูงครับท่าน   

ผมถ่ายมาให้ดูใหม่แล้วครับพี่... ยังไงขอรบกวนอีกครั้งนะครับ  ส่วนเนื้อเหรียญที่แรกผมคิดว่าเนื้อเงินซะอีก พอพี่บอกอัลปาก้า ผมก็ไม่ทราบแล้วที่นี้ว่าเนื้ออะไรกันแน่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2557, 02:32:54 โดย jookku »

• สัตตมะ
  • **
พอขยายมาแล้ว ดูง่ายขึ้นครับ
องค์นีั้ผิดพิมพ์ไปเยอะเลยครับ
ไม่ดีครับ
พยายามต่อไปนะครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ  

• จตุตถะ
พอขยายมาแล้ว ดูง่ายขึ้นครับ
องค์นีั้ผิดพิมพ์ไปเยอะเลยครับ
ไม่ดีครับ
พยายามต่อไปนะครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ 

ขอบคุณครับพี่  ^^