ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรูปหล่อ บูชาครู 36 เนื้อเงิน  (อ่าน 1081 ครั้ง)

ออฟไลน์ s2000

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบว่ารุ่นนี้ ใต้ฐานเป็นแบบไหนถึงแท้ครับ รบกวนพี่ๆลงรูปให้ดูเพื่อการศึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถามรูปหล่อ บูชาครู 36 เนื้อเงิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 2557, 03:36:13 »
น่าจะเป็น รูปหล่อ พิมพ์สะดุ้งกลับ ปี 36
รุ่นนี้ใต้ฐานมีร่องรอยของก้านช่ออยู่ และมักมีรอยตะไบด้วย
ไม่ใช่ก้นเรียบๆ เงาๆ สวยๆนะครับ
อีกอย่างคือ จะไม่มีการตอกโค้ดที่ใต้ฐาน

โค้ดจะถูกตอกแตกต่างกันไปครับ
ถ้าเป็นเนื้อเงินจะตอกตัวอักษรขอม "มิ" ตรงสังฆาฏิบริเวณหน้าอกหลวงพ่อด้านหน้า
ถ้าเป็นเนื้อนวะ จะตอกอักษรขอมตัว ตัว "อุ"  และตัว "มิ" ที่สังฆาฏิบริเวณสะโพกหลวงพ่อด้านหลังครับ   
เท่าที่ทราบข้อมูลก็มีประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: สอบถามรูปหล่อ บูชาครู 36 เนื้อเงิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มี.ค. 2557, 11:06:38 »
ขออนุญาติครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน