ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบที่มาของกระทิงดำครับ  (อ่าน 2221 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ariko

• ตติยะ
อยากทราบว่า สำนักไหนครับ (ถ่ายจากมือถือครับ)
เมื่อความโกรธกระทบใจ อย่าแลกสิ่งที่สวยงามในชีวิต กับความสะใจไม่กี่วินาที

ออฟไลน์ Ariko

• ตติยะ
ตอบ: อยากทราบที่มาของกระทิงดำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เม.ย. 2557, 11:58:17 »
ถามเองตอบเองครับ แฮะๆ พอดีค้นหาข้อมูลตะกรุดเกี่ยวกับหลวงพ่อต่างๆ เลยไปเจอรูป รูปหนึ่ง คล้ายๆ กับกระทิงที่ผมลงถามไว้ในกระทู้นี้ เลยกดเข้าไปดู ก็พบกับคำตอบครับ จริงๆแล้วเค้าไม่ได้เรียกว่ากระทิงครับ เค้าเรียกว่า วัวธนู วัวธนูตัวนี้ เป็นวัวธนูรุ่นแรกหลวงปู่คำแสน คุณาลังกาโร วัดป่าดอนมูล อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าสร้างปีไหน

**ผมก็ยังไม่คอนเฟริมว่าใช่นะครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยคอนเฟริมอีกทีครับ**

ออฟไลน์ pparty32

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบที่มาของกระทิงดำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2557, 07:02:59 »
ไม่น่าใช่ครับ