ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอยากขอความคิดเห็นศิษย์พี่วัดบางพระทุกท่านค่ะ ^^  (อ่าน 1000 ครั้ง)

ออฟไลน์ AmFaiy

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
พอดีเป็นน้องใหม่ค่ะ เริ่มสนใจการสักยันต์ไม่นานมานี้
ด้วยเพราะความศรัทธาว่าจะมีแต่สิ่งดีๆจึงตัดสินใจสักยันต์
เพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจและเตือนสติตัวเอง
ตั้งแต่สักยันต์...จากคนที่ไม่ค่อยสวดมนต์
ก็จะคอยบอกกับตัวเองตลอดไม่ว่าจะก่อนนอนหรือทำอะไร
จะตั้งจิตภาวนานึกถึงหลวงพ่อเปิ่น&พระอาจารย์ที่ได้เมตตายันต์ให้
เพราะอยากจะรักษาสิ่งที่ได้มาให้ดีที่สุด
แต่ก็มีบ้างที่ลืม ไม่ได้สวดมนต์(จะเป็นอะไรหรือเปล่่าคะ?!?!)
ก็พอจะศึกษาข้อห้ามของคนสักยันต์อยู่บ้าง แต่ก็ยังแอบสงสัยอยู่
.
.
คำถามค่ะ...1) มีข้อห้ามของผู้ ญ ที่รับการสักยันต์ที่นอกเหนือจากข้อห้ามทั่วไปของการสักยันต์ของผู้ ช หรือเปล่าคะ?!?!
อย่างเช่น...หากผู้ ช มุดลงที่ต่ำของผู้ ญ ก็คงไม่เหมาะสม แล้วถ้าเป็น ญ กับ ญ หรือ ช กับ ช หล่ะคะ?!?!
2) ความขลังของยันต์ที่ได้รับมา จะเสื่อมหรือไม่ขึ้นอยู่กับที่เราตั้งจิตภาวนาใช่มั้ยคะ?!?!
3) มียันต์อะไรบ้างที่เหมาะกับผู้ ญ?!?! เน้นทางด้านเมตตาค่ะ
4) อยากสักยันต์เมตตา พญาหงษ์ ค่ะ ไม่ทราบว่า...พระอาจารย์นัน ท่านจะเมตตาสักยันต์นี้ให้หรือเปล่าคะ?!?!
รับการสักยันต์จากพระจารย์นันตั้งแต่ยันต์แรก ขอยันต์อะไรท่านก็เมตตาให้ตลอด
และในครั้งนี้ตั้งใจจะไปรับความเมตตาจากท่านอีกค่ะ
.
.
รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยค่ะ
อาจมีคำถามเยอะหน่อยเพราะเป็นน้องใหม่ประสบการณ์ไม่เยอะเท่ากับพี่ๆ
ขอบคุณค่ะ ^^

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ที่คุณถามมานั้น...คุณได้ผิดศีล5ตามที่ครูบาอาจารย์กำหนดไว้หรือเปล่า(ดูได้ในกระทู้เก่าๆ)มีคำตอบที่ถามมาตลอดหลายๆปี
ส่วนเรื่องยันต์..ขอความเมตตากับพระอาจารย์ท่านเลยครับท่านเมตตาลูกศิษย์เสมอ (อาจจะตอบไม่ค่อยตรงประเด็นแต่โดยรวมหมั่นสวดมนต์คำบูชาครูที่มีแจกบนกุฏิใหญ่และรักษาศีล5แค่นี้ความขลังความศักดิ์สิทธฺิ์ก็ติตัวเราไปตลอด......รอท่านผู้อื่นมาแนะนำด้วยนะครับศิษย์พี่ศิษย์น้องเราช่วยเหลือกันดั่งคำสอนครูบาอาจารย์เสมอครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา