ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรียนภาษาขอมกันนะคะ  (อ่าน 2966 ครั้ง)

ออฟไลน์ paipai

• ทุติยะ
  • **
  • เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
มาเรียนภาษาขอมกันนะคะ
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2558, 09:38:13 »
อักษรขอมไทย ที่ใช้กันมาเเต่โบราณกาล ใชัในพิธีมงคลต่างๆ ปลุกเสกลงอักขระเลขยันต์ต่างๆ เพื่อให้พระเครื่องหรือเครื่องรางมีความศักดิ์สิทธิ์หรือความขลัง

การเรียนรู้ภาษาขอม ถือเป็นการอนุรักษ์วัฒธรรมอย่างนึง อีกทั้งยังมีประโยชน์ใีนการศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลต่างๆ เพราะตามบันทึกหรือตำราเก่าๆของคนสมัยเก่าๆหรือเกจิสมัยก่อนๆ บางครั้งจะใช้อักษรขอมเป็นตัวบันทึก ทั้งภาษาบาิลี ตลอดจนบางครั้งออกเสียงภาษาไทยเเต่ใช้อักษรขอมเขียนเเทน เมื่ออ่านออกจะทำให้เรามีความเข้าใจกับสิ่งที่จดบันทึกซึ่งถือว่า เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง

อีกทั้งยังเป็นการป้องกันสำหรับการเช่าหาพระหรือเครื่องรางต่างๆ เช่น เครื่องรางของหลวงพ่อกวย เห็นบางคนเอามาขาย เรียกยันต์หลวงพ่อผิดๆถูกๆ เรียกยันต์หลังปรกโพธิ์เก้า(นะโมพุทธายะ) เป็นยันต์ดวงเเก้วบ้าง
หรือไปเอาเครื่องรางที่มีรอยจารของที่อื่น มาตีเป็นของหลวงพ่อกวย โดยที่ลายมือ หรือคาถาที่จาร เป็นคาถาที่หลวงพ่อไม่ได้ใช้ หรือไม่ใช่ลายมือของหลวงพ่อ

ถ้าท่านอ่านภาษาขอมออก เมื่อลองอ่านยันต์ที่พระเครื่องต่างๆออก ท่านจะมีความสนุกเเละมีความสนใจมา่กขึ้นอย่างเเน่นอนค่ะ

แหล่งที่มา : กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
จงระมัดระวัง ในการใช้ชีวิตกับเวลาที่เป็นปัจจุบัน

ออฟไลน์ paipai

• ทุติยะ
  • **
  • เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ตอบ: มาเรียนภาษาขอมกันนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2558, 09:41:08 »
ลืมแนบรูป

ออฟไลน์ ปูดอง

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ต.ค. 2558, 04:36:23 »
ไม่ง่าย

ออฟไลน์ express99

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ต.ค. 2558, 03:21:23 »
paipai
พี่ ตติยะ
ผมสนใจครับพี่
พี่พอจะลงแบบเรียน ให้ครบได้มั๊ยครับ จะได้เซฟไว้ครับ ข้อมูลดีมากครับผม  :005: