ผู้เขียน หัวข้อ: " ตระกรุด ๕ เกจิดัง "  (อ่าน 6513 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" ตระกรุด ๕ เกจิดัง "
« เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 07:32:45 »
สวัสดีครับ

***    วันนี้ขอถามเรื่อง " ตระกรุด ๕ เกจิดัง " ครับ ผมได้มาสมัย...จตุคามรามเทพดังๆอยู่ครับ...หลวงปู่ทวด---จตุมรามเทพ
รุ่น มหาปาฏิหาริย์ สามนคร มั่งมีสุข ครับ
..มีตระกรุด ๕ เกจิดัง แถมให้มาด้วยโดยมีอาจารย์ปลุกเสกคือ...หลวงพ่อตัด..หลวงพ่อจำลอง..หลวงพ่อรวย..พระอาจารย์ไพโรจน์..พระอาจารย์อ็อด..หลวงปู่แผ้ว..ร่วมปลุกเสกครับ... ตะกรุดเป็นตะกั่วปั้มยันต์..บางมากเห็นรอยปั้มยันต์ชัดเจนครับ..ยาว ๒.๕ซม.เส้นผ่าศูนย์กลาง๐.๓ ซม.เบามากครับ..

***  ขอถามครับ    ***

01.การปลุกเสกตะกรุดเฉพาะอาจารย์เดียวกับหลายๆอาจารย์ร่วมกันปลุกเสกต่างกันอย่างไรครับ...

02.การเลือกใช้ตะกรุดอาจารย์เดียวหรือหลายอาจารย์ดีครับ...

03.และตะกรุดหลายอาจารย์ร่มกันเสกนั้นคาถากำกับการใช้จะเป็นอย่างไรครับ...

04.ข้อห้ามในการใช้มีหรือไม่ครับ...

05.ตะกรุดชิดเล็กๆนี้ใช้ห้อยคออย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ..

***    ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานตามสมควรครับ...

***    ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: " ตระกรุด ๕ เกจิดัง "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 12:10:32 »
1.หลายอาจารย์ก็ช่วยกันอัดพลัง อิทธิคุณ บางท่านเก่งกสิณไฟ บางท่านเก่งกสิณน้ำ บ้างท่านเก่งกสิณลม บ้างท่านเก่งกสิณดิน
เสกไปเสกมา น้ำดับไฟ น้ำเซาะดิน
2.แล้วแต่ความพอใจ บางคนพก+คาดตะกรุด เป็น 100 ดอก
ถ้าใช้คาถากำกับหมดทุกดอก ถ้าพก 100 ดอก อาราธานา เกือบ 2 ชั่วโมง
3.แล้วแต่โรงพิมพ์จะพิมพ์คาถากำกับ ตามคำบอกกล่าวของ พระรูปใดรูปหนึ่ง
4.ข้อห้ามสำคัญ อย่าทำตกหาย
5.ตะกรุดชนิดเล็กๆ ใช้ห้อยคอได้ ฝั่งในร่างกายได้ หรือเลี่ยมคาดเอวได้ ไม่จำกัด

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 12:44:12 »
สวัสดีครับ

ขอถามเพิ่มครับ 2 ข้อครับ

01.การจารตะกรุดในการเสกกับการปั้มมาแล้วเสก..ต่างหรือเหมือนกันครับ...

02.ขนาดของตะกรุดมีทั้งเล็ก...กลาง...และใหญ่ทำพิธีเดียวกันมีคุณสมบัติขลังเหมือนหรือต่างกันครับ..

***   ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานตามสมควรครับ...

***   ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ    :090:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 01:11:50 »
1.ตะกรุดตามโบราณจารย์ ต้องทำการจารด้วยมือ เรียก กระดูกยันต์ สนธิยันต์ เรียกอักขระ แต่ละตัว แล้วกรึงกำกับอีกครั้งหนึ่ง แล้วทำการเสก
จนเป็นที่พอใจ  ในกรณีบางอาจารย์ ท่านได้ทำวิธีการดังกล่าวแล้ว ท่านก็นำมาตีอีก มารีดแผ่นยันต์ใหม่ให้เรียบ แล้วก็ลงใหม่แบบเดิมอีก
แต่เป็นคนละยันต์ เขาเรียกว่า ลงถม    ส่วนตะกรุดปั๊มทำง่าย ออกแบบแม่พิมพ์ ทำเสร็จก็พิมพ์ แผ่นยันต์ เอามาม้วนเป็นตะกรุด
ถ้าอาจารย์ที่ทำการเสกยันต์+ตะกรุดจิตสมาธิไม่แกร่งพอ ก็ได้แค่เสกแต่ภายนอกเท่านั้น แต่ถ้าอาจารย์ที่เสก ได้วิชานะปัดตลอดเอามาเสก
เรียก กระดูกยันต์ สนธิยันต์ อักขระ ในจิตแล้วเสกนะปัดตลอดลงไป อนุภาพอิทธิคุณใช้ได้เหมื่อนกัน (แต่ทาอาจารย์ทำอย่างนี้ยาก)
2.ขนาด ไม่สามารถบอกได้ว่าขลังเหมื่อนกันหรือไม่  เช่น ถ้าจะเสกเน้นเรื่องมหาอุด ก็ลงยันต์มหาอุด เล็กก็ลงยันต์มหาอุดตัวเล็ก เช่น นะทรหด
ถ้ากลาง ก็เพิ่ม ยันต์เข้าไปอีก ถ้าใหญ่ อาจจะเพิ่ม ยันต์มงกุฎพระเจ้าลงไปอีก
   ถ้าไม่เน้นเฉพาะอนุภาพ  ดอกเล็ก อาจจะลงมหาอุด หรือเมตตา ไปอย่างใดอย่างหนึ่ง กลาง+สองอย่าง ใหญ่ อาจจะเพิ่ม เมตตา มหาอุด คงกระพัน
มหาระงับ กันคุณไสย กันงู  ฯลฯ  แล้วแต่จะเลือกใช้ ถ้าคุณเอาดอกใหญ่ๆ ไปหาสาว มันก็เกะกะไป เอาดอกเล็กไปดีกว่า 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 06:23:40 »
ทรรศนะของผมนะครับ ผมชอบตระกรุดจารมือมากกว่า ขนาดของตะกรุดไม่สำคัญเพราะดีเหมือนกันครับ  :-*

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 07:23:43 »
ผมว่า ตะกรุดอะไร ก็ดีครับ อยู่ที่ ผู้ให้และผู้รับ ...อยู่ที่ใจศรัทธาอันเป็นความเชื่อมัน
ส่วนข้อห้ามต่างๆนั้น แน่นอน ล้วนแต่ ห้ามทำความชั่ว
เพราะผู้สร้างอยากให้ท่านเป็นคนดีครับ
อยุ่ที่ท่านศรัทธา..ความเชื่อมัน ...และเคารพในพระรัตนตรัย
มีบางข่าว ..ปีที่แล้ว คนดัง เป็นนักเลงแถวบ่อตะกั่ว
แขวนตะกรุด 20 ดอก โดนยิงตาย เพราะอะไร ?
เพราะเขาเป็นคนไม่ดีครับ....แน่นอน ..........ซึ่งการตาย คนมันจะตายอะไรก็ห้ามไม่ได้ครับเมื่อถึงเวลา
จงทำความดีใว้เถิดครับ เพราะอาจารย์ทุกท่านที่สร้างตะกรุด ล้วนมีข้อห้าม
ข้อห้าม ทุกข้อ ก็หมายถึงให้ท่านปติบัตดีครับ ......

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 06:39:37 »
สวัสดีครับ

***   ขอขอบพระคุณทุกๆท่านครับที่ช่วยกันตอบเพื่อเป็นประโยชน์แก่อนุชนรุ่นหลังได้เข้าใจและเป็นแบบในการรักษาของมงคลของบ้านเราให้คงอยู่ยั่งยืนคู่กับคนไทยและประเทศไทยตลอดไปครับ...

***    วันนี้ขอถามเพิ่มครับว่า...***   

01.ตะกรุดที่พระอาจารย์เสกมาแล้วเช่นตะกรุดที่เป็นแผ่นทองแดงเป็นต้น...ถ้าเราคลี่ออกดูภายในแล้วม้วนกลับไปใหม่มีผลอย่างไรบ้างครับ...

02.ในลักษณะเดียวกันตะกรุดลูกปืนถูกถอดออกดูตะกรุดภายในแล้วใส่คืนไปใหม่จะมีผลอย่างไรบ้างครับ..

03.มีบ้างใหม่ครับที่ท่านใดเคยถอดตะกรุดลูกปืนนารายณ์แปลงรูปของท่านอาจารย์นองบ้างครับ...ถ้าเคยเป็นอย่างไรบ้างครับ...มีอะไรอยู่ภายในบ้างครับ..

***   ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานตามสมควรครับ...

***    ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 08:30:56 »
พี่ๆ ตอบกันได้ดีครับ ยอดเยี่ยม  ;D

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 12:33:03 »
 :)  สวัดดีครับ เอ่อ ...เรื่องการคลี่ดูนั้น มี 2 อย่าง ครับ บางคนบอกเสื่อม บางคนบอกไม่เสื่อม
1 .ตะกรุดเวลาม้วน อาจลงคาถากำกับเวลาม้วน
2. คนโบราณ ห้ามคลี่ดู บอกว่าเสื่อมเพราะว่า ไม่อยากให้ดูยันต์ที่จารย์ภายในครับ
เพราะคนสมัยก่อน โลกยังไม่เจริญ เหมือนสมัยนี้ คาถาแต่ละบท ยันต์แต่ละยันต์
ต้องไปเรียนกันตามวัด หรือสำนัก ไม่เหมือนสมัยนี้ครับ หาตาม net ก็ได้ละ เหอๆ
เพราะฉะนั้น การเรียนสมัยก่อน จงต้องใช้ความพยายาม และยากลำบากว่าจะสำเร็จ
ซึ่งอาจารย์บางท่าน จาครอบครูให้แก่ลูกศิษย์ ซึ่ง วิชาพวกนี้ บางท่านจะหวงมากๆ
มิได้ถ่ายทอดให้ใครง่ายๆ ... แต่ก็ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีความพยายามแค่ไหน
ยันต์ แต่ละยันต์ จึงหวงมาก เลยห้ามคลี่ดูครับ ....พอยุคเริ่มจริญ ......
เลยมีการปั๊มเหรียญ .... ยันต์ ก็มีอยู่ตามหลังเหรียญทั่วไปหละครับ เหอๆ

ส่วนจะเสื่อมใหม่ แล้วแต่ ครับ ....หากคลี่ ดูแล้วคิดไปในทางลบหลู่ เช่น ไม่เหงมีไรเลย ใครๆก็เขียนได้
เนี่ยหรือ แค่นี้อะนะ ... จาขลังเหรอ .... (เสื่อม 100 %)
....แต่หาก คลี่ดู เพื่อเหตุผล ใด ที่ไมได้ลบหลู่ ไม่เสื่อม ครับ ....เพราะท่านจะใช้จิต ในการปลุกเศก ในการม้วน
ท่านคิดว่า แค่การคลี่ออก จะสามารถทำให้จิตที่ลงคาถา กำกับ ใว้กับ ตะกรุดหายไปเหรอครับ

ท่าท่านคิดเช่นนั้น ก็เสื่อม ครับ เหมือนท่านไปลบหลู่ ในทางอ้อมได้เหมือนกัน
ของแบบนี้อยู่ที่บุคคล และที่ใจ และที่การศรัทธา ครับ .....หากคิดว่าอยู่ก็ยังอยู่ หากคิดว่าเสื่อม ก็เสื่อมไปตามใจของท่าน
เหมือนลอยสัก ....ของท่าน หากคิดว่ามีจริง ยังอยู่ก็มี หากคิดว่าไม่มี ไม่อยู่ก็ไม่มี ครับ ......

............เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใด ขออภัย ณ ด้วย ครับ .......... (จากคนความรู้น้อยไม่เค่ยฉลาด )

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 08:03:00 »
ครับ แล้วแต่ครับ อย่างที่ท่าน m007 ว่าไว้แหละครับท่าน แต่ตะกรุดนารายณ์แปลงรูป อ.นอง วัดทรายขาว ท่านห้ามแกะออกมานะครับ  :-*

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 เม.ย. 2551, 01:54:21 »
สวัสดีครับ

***   วันนี้ได้ตะกรุดพระอาจารย์อ๊อดชนิดดอกเล็กมา1 ดอกครับ...ขอถามครับ

01.ดอกเล็กกับดอกใหญ่ปลุกเสกเหมือนกันหรือไม่ครับ...

02.ชนิดดอกเล็กผมเข้าใจว่าใช้กับสุภาพสัตรีและเด็กเท่านั้นหรือครับ...

03.ท่านใดเคยแกะออกดูไหมครับ...ข้างในเป็นยันต์อะไรครับ..

04.ถ้าผู้หญิงและเด็กใช้ดอกใหญ่ได้หรือไม่..ครับ.

***    ขอความกรุณาตอบกันตามสมควรครับ..

***  ขอบพระคุณครับ สวัสดีครับ   พิศร  ครับ      :090:

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เม.ย. 2551, 07:22:43 »
1. ไม่แตกต่างกันครับ
2. ไม่เสมอไปนะครับ
3. ผมเคยแกะออกดู ด้านใน เป็นแผ่นตะกรุดเล็กๆม้วนอยู่ เมื่อคลี่ออกมา เห็นมีเขียนภาษาขอมสองแถว อ่านได้ว่า "อิสวาสุ สุสวาอิ" ( บางท่านแกะไปดูเจอคำว่า "รักนะเด็กโง่" ลมใส่เลยครับ ;D ;D )
4. ได้ครับ ไม่มีปัญหา  :-*

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 03:29:36 »
เท่าที่ผมได้ยินมาคือห้านแกะเลยอ่ะครับผม...แต่ส่วนใหญ่ที่ได้มาผมคิดว่าเป็นของแท้..มั้งครับผมแหะๆ.....เพราะได้จากพ่อตาแม่ยายมาครับ....ผมเลยรักแม่ยายกะพ่อตามั๊กๆ... :)เพราะได้ท่านทั้ง 2 ชีวิตผมเปลี่ยนเลย...ถ้าพูดแล้วยาว....
ล่าสุดได้ตระกรุด12ดอก...แม่ยายบอกว่าของหลวงปู่หงษ์....ขอบอกว่าดีใจมากครับแม่ได้มานานแล้วแต่ตอนให้ผมสภาพยัง 100..เปร์เซนต์อยู่เลยครับ..แต่เท่าที่รู้ของหลวงปู่หงษ์ท่านห้ามกินเหล้าเมายานี้ซิเลยคิดหนักเลยผม...... :)
ส่วนนี้ลองเอาไปใช่ดูครับ
อิติปาระ   มิตาตึงสา  อิติสัมพัญูญามาขะตา   อิติโพธิมะนุปัตโต  อิติปิโส จะเตนะโม.....ผมภาวนาก่อนคาดครับตะกรุดใหนได้มาไม่มีคาถากำกับผมก็ใช้บทนี้แหละครับผม

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 03:30:40 »
ตกๆไปตัวครับตรง...อิติติสัมพัญญูญามาขะตา    ครับโทษทีๆ