ผู้เขียน หัวข้อ: " คนรุ่นใหม่เลือกใช้พระอะไรดี "  (อ่าน 8579 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่อง " คนรุ่นใหม่เลือกใช้พระอะไรดี " มาถามครับ

***   ถ้ากระผมจะเลือกพระห้อยคอสัก1 องค์ (เท่านั้น)ในฐานะคนรุ่นใหม่...ควรเลืออย่างไร ชนิดครบเครื่องพุทธคุณครับ

***    จึงขอตั้งหัวข้อถามไว้ดังนี้ครับ   ***

01.เลือกตามวันเดือนปีเกิด..หรือ..

02.เลือกตามความพอใจเนื้ออะไรก็ได้  หรือ...

03.เลือกพระประเทศ..พระภาค..พระจังหวัด..พระอำเภอ...พระตำบล...ฯ  หรือ...

04.เลือกอภินิหาริย์..ประสบการณ์...หรือคุณอะไรของพระสงฆ์..เทพผู้ร้าง..หรือ...

05.เลือกไปตามกระแสนินม...ตามสื่อต่างๆ..หรือ..ได้ยินได้ฟังมา หรือ..

06.ต้องเช่าหาหรือได้มาจากของเก่า(มรดกตกทอด)หรือ..บุญบันดาล  หรือ...

07.เลือกไปตามดวงที่หมอดูบอก...หรือพระที่หมอดูกับพระสงฆ์ร่วมกันสร้างไว้   หรือ

08.เลือกแบบครบเครื่องพุทธคุณ...ครบเครื่องเทพ..พรหมม...ฤาษี...หรือ..

09.เลือกการไม่เช่าแต่ได้แบบไปร่วมทำบุญแล้วได้มา...หรือ..

10.ถ้าเป็นไปได้ท่านผู้รู้ช่วยกรุณาแนะนำ..และประมาณราคาให้ทราบโดยประมาณและตามมคววรครับ.

***   ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานกันตามสมคววรครับ

***   ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ  พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: " คนรุ่นใหม่เลือกใช้พระอะไรดี "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 11:38:58 »
ราคาไม่ใช้เรื่องสำคัญ พุทธคุณเยี่ยม ราคาเยาว์ มีมากมายครับ เลือกเอาพระที่มีประวัติ์การสร้างดี ไม่มีมลทิล ก็เยื่ยมยอดแล้วของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: " คนรุ่นใหม่เลือกใช้พระอะไรดี "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 04:01:35 »
เลือกที่เราเคารพและศรัทธาครับ
ต่อให้พระดีแค่ไหน คนที่ห้อยไม่ศรัทธาก็เท่านั้น
อะไรที่เราเคารพ และศรัทธาก็แขวนเดี่ยวได้อย่างสบายใจ
ทั้งนั้นแหละครับ
ส่วนตัวผม ถ้าให้แขวนเดี่ยวผมก็คงเป็นหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด
วัดไหนก็ได้ หรือไม่ก็หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตารามเพราะท่านเป็นพระที่
ผมเคารพนับถือครับ ;D
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 06:15:11 »
ส่วนมากก้อจะแขวนไปเรื่อย สลับสับเปลี่ยนตามโอกาส อย่างเช่นถ้าต้องเดินทางไกลก้อจะเป็นอีกพวงหนึ่ง อย่างไรก้อตาม พระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง จะมีพุทธคุณก้อต่อเมื่อผู้ที่อาราธนา มีความศรัทธาในพระพุทธเจ้า-พระเกจิอาจารย์องค์นั้นฯ

อีกข้อคือต้องมีศีล คือพยายามทำให้ใด้มากที่สุดแหละครับ เรียกใด้ว่า เราครึ่งหนึ่ง ครูบาอาจารย์ครึ่งหนึ่ง หวังจะให้ท่านช่วยเรา 100% คงจะเป็นไปไม่ใด้หรอกครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ suttisak

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 08:08:49 »
เช่าพระแท้ก็เหมือนฝากเงินไว้กับธนาคาร   

คุณมีเงินเท่าไหล่หล่ะครับ

แต่ถ้าพอมีเงิน ผมแนะนำพระคงลำพูน องค์ประมาณ 1หมื่นต้นๆ พระอายุ 1000 กว่าปี ฮุๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 08:10:30 »
 :) อะไรก็ได้ครับ ดีทั้งนั้นแหละครับ ...อยู่ที่เราศรัทธา ครับ ?
แต่ถ้าราคา ไม่แพง พุทธคุณเยี่ยม ?
หลวงพ่อเปิ่นนี่แหละครับ แขวนได้ทุกรุ่น เลย ครับ เยี่ยมมากมาย
ถ้าชอบเก่าๆ หน่อย ก็หลวงพ่อเต้า วัดเกาะวังไทร ครับ สุดยอดไม่แพ้กัน
หลวงพ่อไสว ก็เยี่ยม ครับ
หรือ จะหลวงปู่แผ้ว หลวงพ่อ ตัด ดีทุกๆท่าน แหละครับ
แล้วแต่ ใจเราศรัทธา ครับ ส่วนเรื่อง
ราคากับ ค่านิยม ไม่น่าเป็นปัญหา ครับ
ราคาไม่สำคัญ .....อยุ่ที่ใจเรามากกว่า ครับ อิอิ
ส่วนพระอาวุโส หลวงปู่แย้ม ท่านยังมีชีวิต อยู่ไง ก็ไปกราบท่านได้นะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2551, 08:16:35 โดย M007 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 09:54:53 »
จะแขวนพระอะไรก็ได้ครับ ขึ้นอยู่ที่ แขวนไปแล้วเราจะประพฤติตนอย่างไรต่างหากครับ  ทำดีย่อมได้ดีครับ สาธุ  :)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 10:25:55 »
ศรัทธาท่านหน หลวงพ่ออะไรก็บูชาไปเถิดจะบังเกิดผล ที่สำคัญ มันอยู่ที่ใจ และศรัทธาเคารพรัก ในหลวงพ่อองค์นั้นๆ  ;D

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 10:40:40 »
สาธุ :-[ :-*

พระดีอยู่ที่ใจศรัทธานิเอง ::)

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 เม.ย. 2551, 01:34:22 »
ตามนั้นน่ะครับ...ถ้าผมก็คงคาดตระกรุดครับผม..ยังไม่รู้ว่าจะแขวนพระอะไรดีเหมือนกันอ่ะครับผม

ออฟไลน์ {...สมิงทับคา...}

• จตุตถะ
  • .ศิษย์ พ่อหนู กันภัย.
    • www.arjannoo.pantown.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ค. 2551, 04:22:45 »
    ไม่ต้องหาพระเเพงๆห้อยหรอกครับ หลวงปู่ทวด รุ่นไหน วัดไหน ก็ได้ครับขอเเค่ศรัทธาองค์เดียวก็พอเเล้วครับ
..........เป็นดาวเด่น เปล่งเเสง อันเเรงกล้างามสง่าจ้าวสำนักผู้ยิ่งใหญ่ ยอดอาคม สมฉายาที่เรียกว่า " กันภัย " ..........

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 01:02:49 »
ขอตอบชัดๆเรยนะคับ ข้อ1เชื่อมันในพระที่จะแขวนไหม ถ้าไม่เชื่ออย่าแขวน   - ที่คนเขาแขวนสมเด็จแพงๆ ปู่ทวดรุ่นต้นๆเพราะ พุทธคุณแรงไม่ทำอะไรยังแรงเลย
แต่สำหรับพระเกจิทุกท่าน เราต้องเชื่อมันท่านก่อนว่าท่านศักดิ์สิทธ์ ถ้าไม่เชื่อถือ แขวนพระดีแค่ไหนก็เป็นแค่ก้อนหิน หรือ แผ่นตะกั่วธรรมดา นี้ผมเจอมากะตัวเอง

สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่อง " คนรุ่นใหม่เลือกใช้พระอะไรดี " มาถามครับ - ยินดีครับพี่น้อง

***   ถ้ากระผมจะเลือกพระห้อยคอสัก1 องค์ (เท่านั้น)ในฐานะคนรุ่นใหม่...ควรเลืออย่างไร ชนิดครบเครื่องพุทธคุณครับ  พระที่ครบเลยคือปู่ทวดวัดประสาท แต่ไม่รวมจีบสาวนะ

***    จึงขอตั้งหัวข้อถามไว้ดังนี้ครับ   ***

01.เลือกตามวันเดือนปีเกิด..หรือ..  ตอบว่าได้1องค์ละ ก็จะเป็นปางครับ ปางตามวันเกิดก็ได้

02.เลือกตามความพอใจเนื้ออะไรก็ได้  หรือ...     เนื้อผงเมตตา ว่านมหาเสนห์ อาถรรพ์ ความรัก ชิน เหนียง คง มหาอุตม์  ดินป่าช้าก็ด้วย ความรัก กระดูกผี หลายอย่าง

03.เลือกพระประเทศ..พระภาค..พระจังหวัด..พระอำเภอ...พระตำบล...ฯ  หรือ...    พระดังในท้องถิ่น1องค์ ก็ดีนะครับ เคารพท่านช่วยได้

04.เลือกอภินิหาริย์..ประสบการณ์...หรือคุณอะไรของพระสงฆ์..เทพผู้ร้าง..หรือ...   

ตอบครับ
1. Gattering Data  หาข้อมูลที่น่าเชื่อถือที่สุดจากสารพัดแหล่งข้อมูล เช่นท่านใดสร้าง เพื่ออะไร หลักๆก็ internet หรือเพื่อนฝูง รอบตัวพี่น้องเราก็ได้
2.ทำCase study จาก ประสปการณ์จริงผู้เคยใช้ หรือทดสอบด้วยตนเอง Selves test ระยะเวลา1-2อาทิตย์ จึงเห็นผล อย่าเปลี่ยนบ่อยๆ จะไม่เห็นผลชัดเจน
เช่น มหาอำนาจ ครุฑ สัก7วัน แล้วก็ลองเหรียญหลวงพ่อเปิ่น หรือสมเด็จหลวงพ่อเปิ่น 7วัน ก็จะเห็นผล
3.ไม่มีเทพมาสร้างพระ มีแต่มาในคาราวาส หรือพระเถระท่าน

05.เลือกไปตามกระแสนินม...ตามสื่อต่างๆ..หรือ..ได้ยินได้ฟังมา หรือ..   
ตอบ
กระแสนิยมก็มีผล แต่กระแสนิยมมักจะได้ เก๊ หรือ เสริม เพราะทำไม่ทัน
    เขาบอกว่าดี ถ้ามีลองใช้ดีจริงค่อยอาราธนายาวๆ

06.ต้องเช่าหาหรือได้มาจากของเก่า(มรดกตกทอด)หรือ..บุญบันดาล  หรือ...     
ตอบ
วาสนาก็มีผล ไร้วาสนาอย่าร้องขอ มรดกก็ไช่  ...สวดมนต์แล้วขอท่านก็มีผล

07.เลือกไปตามดวงที่หมอดูบอก...หรือพระที่หมอดูกับพระสงฆ์ร่วมกันสร้างไว้   หรือ   ข้อนี้ไม่ตอบดีกว่า แต่กับพระ หรือฆาราวาสไปเลยดีสุด

08.เลือกแบบครบเครื่องพุทธคุณ...ครบเครื่องเทพ..พรหมม...ฤาษี...หรือ..
ตอบถามซ้ำ และไม่มีพระอะไรอัดทุกองค์ใน1องค์ ไม่ไช่ปลากระป๋องน่ะ

09.เลือกการไม่เช่าแต่ได้แบบไปร่วมทำบุญแล้วได้มา...หรือ..

ไปที่วัดได้กับมือดีสุด แต่ถ้าเช่าต้องไว้ใจได้เช่นอิธิปาฏิหารย์พระเครื่อง รพตากสิน OK คุยดีมีแถมด้วย ที่อื่นดีๆก็มีแต่ไปมา1ที่เลยเล่าได้1ที่

10.ถ้าเป็นไปได้ท่านผู้รู้ช่วยกรุณาแนะนำ..และประมาณราคาให้ทราบโดยประมาณและตามมคววรครับ.
    ราคาพระที่เล่นกับราคาขายคนนอกราคาต่างกันมาก เช่น เช่ามา300ปล่อย1พัน หรือถ้าเช่ามา30แต่พอดังๆ ของขาดก็หลายพัน
ไปที่วัดดีสุดคับ

จะเอาไปทำReserchหรือครับ ข้อแนะนำเลยจะแขวนพระด้านใดเอาสักด้าน จีบสาวเอาไปแต่มหาเสนห์ แคล้วคลาดพอ เอาชุดอื่นไป ตีกันตาย
ถึงพระจะดีแค่ไหนถ้าใจสื่อไม่ถึงไม่เชื่อมัน ก็แค่ก้อนหินก้อนดิน หนักเกะกะเท่านั้นครับ

***   ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานกันตามสมคววรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2551, 10:07:21 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็