ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละสำนักที่สักมีจำกัดอายุไหมคับ  (อ่าน 1205 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aneriga

• ปฐมะ
  • *
คิออยากทราบว่าแต่ละสำนักที่สักกัน มีการจำกัดเรื่องอายุไหมคับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: แต่ละสำนักที่สักมีจำกัดอายุไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 10:11:12 »
คิออยากทราบว่าแต่ละสำนักที่สักกัน มีการจำกัดเรื่องอายุไหมคับ
น่าจะมีอยู่ครับผม ของทางวัดบางพระก็มีครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: แต่ละสำนักที่สักมีจำกัดอายุไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 10:19:45 »
มีแน่นอนครับ บางสำนักเค้าก็ไม่สักให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี
ส่วนบางพระ เค้ามีป้ายติดไว้ตัวค่อนข้างเห็นชัดเจนว่า
"ไม่รับสักเด็กนักเรียน" ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Aneriga

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 11:27:58 »
อยากรู้ว่ามีสำนักไหนไม่จำกัดอายุไหมคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 12:06:52 »
การจำกัดอายุในการสักยันต์ ก็เพื่อให้ผู้ที่มารับการสักยันต์ได้มีจิตที่จะยั้งคิด ในสิ่งที่กำลังจะกระทำ

.. ว่าสิ่งนั้นมันเหมาะสมกับตัวเองแค่ไหน..

... ตัวเองรุ้จักสิ่งที่กำลังจะทำแค่ไหน ...

..ประพฤติปฏิบัติในข้อห้ามที่กำหนดไว้ได้แค่ไหน ..

..สักเพื่ออะไร สักแล้วได้อะไร สักแล้วรักษาของในตัวไว้ได้แค่ไหน..

...บางครั้ง วุฒิภาวะที่เหมาะสม มันก็จะดีกับการตัดสินใจ...

..ไม่ใช่ว่าตัดสินใจไปแล้ว กลับต้องมาเสียใจในภายหลัง..

..ทั้งเรื่องหน้าที่การงานในภายหน้า ทั้งเรื่องที่สังคมยอมรับได้ยาก..

...บางครั้ง ข้อกำหนดและกฏเกณฑ์ ที่เค้าตั้งไว้ มันก็มาจากตัวอย่างของคนที่รุ้สึกเสียใจกับสิ่งที่ตัวได้รับไปโดยขาดความยั้งคิด...

..เชื่อเถอะครับ ถ้าข้อกำหนดมันไม่มีสาระ เค้าคงไม่ตั้งออกมาอย่างแน่นอน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2551, 12:08:49 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 12:48:30 »
การจำกัดอายุในการสักยันต์ ก็เพื่อให้ผู้ที่มารับการสักยันต์ได้มีจิตที่จะยั้งคิด ในสิ่งที่กำลังจะกระทำ

.. ว่าสิ่งนั้นมันเหมาะสมกับตัวเองแค่ไหน..

... ตัวเองรุ้จักสิ่งที่กำลังจะทำแค่ไหน ...

..ประพฤติปฏิบัติในข้อห้ามที่กำหนดไว้ได้แค่ไหน ..

..สักเพื่ออะไร สักแล้วได้อะไร สักแล้วรักษาของในตัวไว้ได้แค่ไหน..

...บางครั้ง วุฒิภาวะที่เหมาะสม มันก็จะดีกับการตัดสินใจ...

..ไม่ใช่ว่าตัดสินใจไปแล้ว กลับต้องมาเสียใจในภายหลัง..

..ทั้งเรื่องหน้าที่การงานในภายหน้า ทั้งเรื่องที่สังคมยอมรับได้ยาก..

...บางครั้ง ข้อกำหนดและกฏเกณฑ์ ที่เค้าตั้งไว้ มันก็มาจากตัวอย่างของคนที่รุ้สึกเสียใจกับสิ่งที่ตัวได้รับไปโดยขาดความยั้งคิด...

..เชื่อเถอะครับ ถ้าข้อกำหนดมันไม่มีสาระ เค้าคงไม่ตั้งออกมาอย่างแน่นอน..

เห็นด้วยกับพี่ชายอย่างยิ่งครับ พี่ชายสุดหล่อ(สวยบางเวลา)  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 07:46:08 »
ถูกต้องครับ เห็นด้วยกับพี่เอ็กเหมือนกัน
เพราะที่เค้าจำกัดอายุ เพื่อให้วัยวุฒิเป็นเครือ่งบ่งชี้
หรือช่วยให้ผู้ที่มาสักนั้น ไตร่ตรองและคิดให้รอบคอบเสียก่อนครับ
ถึงค่อยสัก