ผู้เขียน หัวข้อ: ไสยศาสตร์มีกี่ชนิดค่ะ....  (อ่าน 3240 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ไสยศาสตร์มีกี่ชนิดค่ะ....
« เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 04:12:09 »
อยากทราบว่าไสยศาสตร์มีกี่ชนิดค่ะ จำเป็นมั๊ยที่จะต้องเป็นพวกมนต์ดำ อยากทราบค่ะ ให้รบกวนทุกๆ ท่าน ให้ความรู้กันหน่อยนะจ๊ะ :054: :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: ไสยศาสตร์มีกี่ชนิดค่ะ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 08:33:37 »
ผมก็ไม่ใช่คนที่เรียนไสยศาสตร์หรือไสยเวทมาหรอกนะครับ

ก่อนอื่นเราต้องแบ่งคำว่า พุทธศาสตร์ กับ ไสยศาสตร์ ออกจากกันก่อนนะครับ  เพราะบางครั้ง ก็นำมาประยุกต์ใช้รวมกันในปัจจุบันครับ 

ไสยศาสตร์ เป็นคำนาม แปลว่า  ตำราและความรู้อันวิเศษของลัทธิ  ศาสนาพราหมณ์.  หรือเราจะเรียกอีกอย่างว่า ไสยเวท  ครับ

ตามความเข้าใจของผม

ไสยศาสตร์น่าจะเป็นของกลางๆ ไม่ดำ ไม่ขาว  แต่มันขึ้นอยู่กับคนที่จะนำวิชาไปใช้  ถ้าคนนำวิชาด้านนี้ไปใช้ในทางลบ  เราก็จะเรียกว่า มนต์ดำ  หรือสายดำ   แต่เราเอามาใช้ให้เกิดคุณประโยชน์เราก็เรียกว่า มนต์ขาว หรือสายขาวครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ไสยศาสตร์มีกี่ชนิดค่ะ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 08:51:10 »
พุทธศาสตร์ ผมว่าฟังดูทะแม่งๆ นะครับพี่ต่าย  :075:

ไสย์ศาสต์ก็คือไสย์ศาตร์ ครับ
มีหลายประเภทเช่น ทำของใส่เพื่อทำร้าย ทำเสน่ห์  และอยู่คง เป็นต้นๆนะครับ

ส่วนพุทธศาสนาเรา คือ มีแต่ ศิล สมาธิ ปัญญา 
ไสย์ศาตร์ เป็นตัวบั่นทอนที่ทำไม่ให้ลุถึงนิพพาน
แต่ ..ก็อย่างว่าอะครับ พราหมกับพุทธ คู่กันมาช้านานแล้ว
ยิ่งการนับถือเทพเข้า เช่นดิน น้ำ ลมไฟ ..... นั้นมีมีการพุทธศาสนา นะครับ

ลองแยกแยะดีๆนะครับ จะได้ไม่ งง

แต่ขอเติมอีกนิด ครับ ศาสนาพุทธก็ใช้ไสยศาสตร์นี่หละครับ เป็นเครื่อง ใช้คำสอนของทางพุทธศาสนาซึมแทรกเข้ามาได้
เพราะคนคิดที่จะทำดีโดยไม่หวังผลมันยาก ครับ .....เฉกเช่นทำบุญก็อยากได้บุญ ทำบุญจะได้สะเดาะเคราะ อะไรประมาณนี้ ครับ
ประมาณว่าอยากได้ของให้ดี ต้องรักษาศิลและกดข้อบังคับ ไม่งั้นของไม่ขลัง ก็ถือว่าได้อีกรูปแบบนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2552, 09:06:26 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 09:18:48 »
พุทธศาสตร์ ผมว่าฟังดูทะแม่งๆ นะครับพี่ต่าย  :075:

ขอบคุณครับ อิอิ

คำว่า พุทธศาสตร์ แปลว่า ศาสตร์ทางพระพุทธศาสนา ก็อย่างที่ท่านเอ็มว่าแหละครับ มี ศีล สมาธิ ปัญญา  ครับ

ขอเสริมนิดนึงนะครับ   ตอนนี้ทุกมหาวิทยาลัยมีการจัดตั้งชมรมพุทธศาสนา  โดยใช้ชื่อว่า ชมรมพุทธศาสตร์สากล  ในอุปถัมภ์สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์  (พระราชาคณะ  เจ้าอาวาสวัดปากน้ำภาษีเจริญ)  เพื่อให้นักศึกษาได้รวมตัวกันทำความดี  ปฏิบัติตนตามหลักคำสอนของพระพุทธศานาอย่างถูกต้องครับ

http://www.ibscenter.net/ibs/   เวปชมรมพุทธศาสตร์สากล  ครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 09:25:32 »
อ่อ ขอบคุณครับพี่ต่ายผม เต่าล้านปี อาจไม่เคยได้ยิน ต้องขออภัย  :075:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 09:34:58 »
ไสยศาสตร์ทางฝ่ายดี น่าจะลักษณะวิชา ทางคงกระพัน แคล้วคลาด  รักษาโรค แก้คุณ แก้ของของลมเพลมพัด

ไสยศาสตร์ฝ่ายไม่ดี  คงจะเป็นวิชา ทำร้ายคนอื่น ทำคุณ ทำของ  อะไรประมาณนี้ 

พุทธศาสนาไม่มีคำสอนในลักษณะของวิเศษหรือ อาคมวิเศษ อะไรมาก เน้นเรื่องกรรม หรือการกระทำ กับจิตใจเป็นหลัก 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 10:53:13 »
ขอบคุณทุกข้อมูลเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 11:09:48 »
อ่อ ขอบคุณครับพี่ต่ายผม เต่าล้านปี อาจไม่เคยได้ยิน ต้องขออภัย  :075:

อย่าพูดอย่างนั้นดิคุณเอ็ม  ผมรู้เป็นบางเรื่องเท่านั้นแหละครับ  มีตั้งหลายเรื่องที่คุณเอ็มแตกฉานกว่าผมตั้งเยอะ

ผมมันก็มีความรู้พอติดขาติดแข้งเท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 12:18:44 »

อย่าพูดอย่างนั้นดิคุณเอ็ม  ผมรู้เป็นบางเรื่องเท่านั้นแหละครับ  มีตั้งหลายเรื่องที่คุณเอ็มแตกฉานกว่าผมตั้งเยอะ

ผมมันก็มีความรู้พอติดขาติดแข้งเท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณครับ

เก่งทั้งคู่ครับ ผม "ฟันธง + คอนเฟิร์ม" ครับ อิอิอิ ...{^_^}...

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 10:26:22 »

ขอบคุณครับ

ไม่แค่ติดแข้งติดขาหลอก ครับ ....ผมว่าพี่ต่ายนี่แน่นเลย ครับ ...บางเรื่องผมไม่สามารถรู้ก็ต้องขอคำแนะนำกันไป ครับ  :015:
พี่ๆน้องๆกันมีอะไร แรกเปลี่ยนความรู้ได้ครับ  :002:

ออฟไลน์ เอ๋ย!

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 01:26:22 »
อ๋อ มันเป็นอย่างนี้นี้เอง

ขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับสาระในกระทู้นี้ !

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 03:44:31 »
ความรู้ดีๆทั้งนั้น