ผู้เขียน หัวข้อ: พี่คับอยากดูรูปหนุมาน8กรและคาถาปลุกคับ  (อ่าน 18673 ครั้ง)

ฮานามิ

• บุคคลทั่วไป
พี่คับอยากเห็นรูปหนุมาน 8 กรที่ของเป็นรูปภาพไม่ใช่รูปของลายสักคับ และของคาถาปลุกด้วยคับ :031:

b2b_amaze@hotmail.com

หนุมาน

ผู้ที่ใครฆ่าไม่ตาย กล้าหาญ พักดี และบากบั่นในภาระหน้าที่ใหสำเร็จ

หนุมานลิงเผือก มีเดชมาก สามารถเนรมิตกายให้สูงใหญ่ มี 4 หน้า 8 กร หาวเป็นดาวเป็นเดือนขนกายเป็นเพชร เหาะเหินในอากาศได้มีตรีเป็นอาวุธประจำกาย ได้รับพรจากพระศิวะว่าให้มีอยุหนึ่งกัประยะเวลาตั้งแต่โลกอุบัติจนวิบัติ และใครฆ่าไม่ตาย

หนุมานเกิดจากพระศิวะมีเทวโอการให้พระยานเทพอาวุธ มีคทาเพชร ตรี แลละจักรแก้ว ไปพดเขาปากนาสวาหะ ด้วยเหตุนจึงถือว่าพระพายเป็นบิดาของหนุมาน คทาเพชรกลายเป็นกระดูกสันหลัง ตรีกลายเป็นร่างกาย แขน ขา และจักรแก้วกลายเป็นเศียรหนุมานสามารถชักตรีออกจากองค์มาสู้ศัตรูได้

นางสวาหะเป็นเมียพระฤาษีต่อมาเป็นชู้กะพระอินทร์ ฤาษีจึงโกรธสาปให้นางเป็นหินยืนกินลมแทนอาหาร จะพ้นคำสาปเมื่อหนุมานมาเกิด

หนุมานในฐานะทหารเอกของพระราม ได้แสดงความกล้าหาญ ภักดี ดูแลรับใช้เจ้านายอย่างเต็มที่เต็มความสามารถ พระรามสรรเสริญหนุมานเป็น  อย่างยิ่ง

[พ่อแก่][พระนารายณ์][พระพิฆเนศวร][นนทก][พระราม][ทศกัณฑ์][นางสีดา][หนุมาน][พาลี][สุครีพ][กุมภกรรณ][นางเบญจกาย][นรสิงห์อวตาร][ยักษ์หิรัณยกศิปุ]

คุณเข้ามาเยี่ยมชมลำดับที่

FastCounter by bCentral

ตั้งแต่วันจันทร์ที่ 7 ตุลาคม 2545
www.thaigoodview.com
บริหารและจัดการโดยทีมงานชาวมัธยมศึกษา
e-mail : thaigoodview@hotmail.com

Copyright(c) 2002 MISS CHOMCHOB NISAMANEEPONG. All rights reserved.

:057: :057: :057:

old honda

ไว้ผมจะถ่ายหลังผมให้ดูนะ รอกล้องก่อนคับ เอารูปนี้ไปก่อน คล้ายกัน แต่ของผม 8 กร 2 หน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2550, 12:47:04 โดย นร... »

ฮานามิ

พี่คับผมอยากได้เป็นภาพขาวดำอ่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ผมหารูปได้แค่4กรอ่ะฮะ หลังผมแค่เชิญธงเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2550, 12:47:37 โดย นร... »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕