ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อันดับของสังฆทาน ที่พระจะได้ประโยชน์มากที่สุด  (อ่าน 2414 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
10 อันดับของสังฆทาน ที่พระจะได้ประโยชน์มากที่สุด (สกู๊ปรายการจุดเปลี่ยน)

รายการ "จุดเปลี่ยน" เมื่อวันเสาร์ ที่14 และ 21 มิถุนายน 2551 ที่ผ่านมาทางช่อง 9 เวลา13:00 น. ออกอากาศเรื่อง '10 อันดับของสังฆทาน ที่ทำแล้วพระท่านจะได้ประโยชน์มากที่สุด'

เนื่องจากมีการสำรวจของในถังสังฆทานสำเร็จรูป (ถังเหลือง) ที่เห็นวางขายกันอยู่ทั่วไป  พบว่า กว่า 50 % เป็นของที่ไม่มีคุณภาพ ใช้งานจริงไม่ได้ เช่น ผ้าจีวรสั้นและบางจนแทบจะเป็นผ้าซีทรู ,ใบชาเหม็นผงซักฟอกที่วางมาข้างๆ (กลายเป็นใบชารสโอโม่) กระดาษชำระหยาบและมีกลิ่นเหม็น ,แปรงสีฟันแข็งจนพระค่อนประเทศเป็นโรคเหงือกอักเสบ ,สบู่ แชมพู ที่ถวายมีกลิ่นหอมแรง และผสมมอยซ์เจอร์ไรเซอร์ ทำให้พระผิดศีลต้องปลงอาบัติกันทุกวัน (มีศีลข้อหนึ่งห้ามการประทินผิวและใช้เครื่องหอม) ,เครื่องชงดื่มมักหมดอายุ, ถ่านไฟฉายหมดอายุ แบตฯเยิ้ม ฯลฯ หรือแม้แต่ตัวภาชนะที่ใส่ คือถัง ก็ยังทำจากพลาสติกคุณภาพต่ำ ใส่อะไรได้แป๊บเดียวก็ฉีก แตก พัง เป็นต้น

ที่มา  ขอบคุณรายการจุดเปลี่ยน  ทางสถานีโมเดิร์นนายทีวี

การทำสังฆทาน นอกจากจะถวายเป็นสิ่งของแด่พระภิกษุสงฆ์  อันเป็นบุญอันเลิศแล้ว อีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจมากๆ ก็คือ การบริจาคเงินให้กับโรงพยาบาลสงฆ์ เพื่อช่วยเหลือพระภิกษุที่อาพาธ  หวังว่าข้อมูลนี้คงจะเป็นประโยชน์ ทั้งกับท่านพุทธศาสนิกชนที่มีจิตกุศลต้องการทำสังฆทาน และกับพระภิกษุสามเณร ผู้รับสังฆทาน ที่เป็นเนื้อนาบุญของโลก และเป็นผู้ที่จะสืบทอดพระพุทธศาสนาของเราต่อไปครับ

สุดท้ายนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตเป็นกุศลนะครับ บุญรักษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 04:08:52 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
รายการจุดเปลี่ยนจึงได้ไปสอบถามพระสงฆ์จำนวนหนึ่ง แล้วจัดอันดับสิ่งของสังฆทาน ตามความจำเป็นในการใช้งาน
รวม 10 อันดับ ซึ่งเรียงจากจำเป็นมากสุดไปน้อยที่สุดได้ ดังนี้

1. เครื่องเขียน สมุด ปากกา ดินสอ
เนื่องจากพระสมัยนี้ต้องเรียนพระปริยัติธรรมและจดกำหนดนัดหมายต่างๆ ช่วยจำ บางรูปท่านเป็นเหรัญญิกดูแลค่าใช้จ่าย
ยิ่งต้องใช้มาก แต่ไม่ค่อยมีใครถวายเครื่องเขียนเหล่านี้ พระท่านจึงต้องไปเดินหาซื้อเองเสมอ
หากเราถวายไป พระท่านจะได้ใช้อย่างแน่นอนครับ อันดับ 1 จึงตกเป็นของ 'เครื่องเขียน'

2. ใบมีดโกนตราขนนก (Feather) หรือยี่ห้อ Gillette ยิลเลตต์เนื่องจากพระต้องโกนผมทุกวันโกน
แต่ใบมีดยี่ห้ออื่น พระใช้โกนผมแล้วเลือดสาด !!! ท่านจึงใช้ได้แค่ 2 ยี่ห้อนี้เท่านั้น
อนึ่ง ใบมีดตราขนนกจะคมกว่ายินเลส ใช้ในการโกนครั้งแรก ส่วนยิลเลตต์จะใช้เก็บความเรียบร้อยอีกครั้ง
หากท่านใดถวายใบมีด ก็ได้ชื่อว่า ช่วยไม่ให้พระต้องเสียเลือดเนื้อทุกวันโกนครับ

3 ผ้าไตรจีวร ที่มีความยาวพอที่จะนุ่งห่มได้ มีความหนาพอเหมาะสม
เพราะผ้าที่ติดมากับถังเหลือง มันทั้งสั้น ทั้งเต่อ ทั้งบาง ทำให้พระท่านลำบากใจเวลาสวมใส่ขาดความมั่นใจ และเสียภาพลักษณ์ที่ดีของสงฆ์ ผู้ใดถวายผ้าไตรจีวร จึงได้อานิสงส์มากนัก  นี่ก็ใกล้จะถึงเทศกาลเข้าพรรษาแล้ว เตรียมผ้าอาบน้ำฝนไปถวายพระกันเถอะนะครับ

4. หนังสือธรรมะ หรือที่ให้ความรู้ด้านอื่นๆที่มีประโยชน์ต่อพระศาสนา
เนื่องจากพระสงฆ์ มีหน้าที่เผยแผ่พระพุทธศาสนาจึงจำเป็นที่จะต้องมีความรู้ที่แตกฉานทางธรรม เพื่อจะได้สาธิตยกตัวอย่างให้ ชาวบ้านเข้าใจได้แจ่มแจ้ง การถวายหนังสือเหล่านี้ จึงถือเป็นต้นทุนแห่งธรรมทาน ให้พระท่านได้นำไปต่อยอด กระจายสู่ผู้คนได้อีกมาก ทั้งยังถือเป็นการลงทุนที่ไม่มีความเสี่ยง แถมได้ผลตอบแทนสูง น่าลงทุนเป็นอย่างยิ่ง

5. รองเท้า
พระท่านใช้เมื่อออกจากกุฏิ  เช่นไปเรียนหนังสือ ไปกิจนิมนต์ตามที่ต่างๆ
บางรูปต้องทำงานที่ใช้แรงงานในวัด เช่น ก่อสร้าง ทำสวน สิ่งที่ต้องรับภาระหนักก็คือ 'รองเท้า' ที่มักจะขาด
เสียหาย อยู่บ่อยๆ นั่นเอง รองเท้าจึงถือเป็นอีก item หนึ่งที่มีความสำคัญอย่างสูง

6. ยาสามัญประจำบ้าน
หลักๆ ที่จำเป็น อาทิ ยาแก้ปวดหัว ปวดท้อง ยาแก้ไอ แก้ไข้ ลดกรดในกระเพาะอาหาร
ยาใส่แผลสด แผลเปื่อย แผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก แผลพุพอง เป็นหนอง ผิวหนังอักเสบ เป็นหนอง ครับ

7. ผ้าขนหนูสีสุภาพ
ไม่ต้องสีเหลืองก็ได้ แต่ถ้าให้ดีก็สีเหลืองครับ เพราะผ้าขนหนูที่ติดมากับถังเหลืองมักหยาบ เล็ก และคุณภาพต่ำ จนเอามาใช้ไม่ได้ในชีวิตจริง

8. ชุดคอมพิวเตอร์
อู้วววว.... ไฮโซไปนิดนึง แต่ถ้าใครรวบรวมเงินได้เป็นกอบเป็นกำอย่างกฐิน ผ้าป่า
ก็น่าพิจารณาถวายคอมพิวเตอร์แด่วัดที่ขาดแคลน ... ท่านจะได้ใช้ในการเผยแผ่พระศาสนาครับ

9. น้ำยาเช็ดพื้น
เหอ... งงไปเลย พระท่านจะเอาน้ำยาเช็ดพื้นไปทำอะไร??
เฉลย ก็เอาไปผสมน้ำ ถูกุฏิ ศาลา อุโบสถ ไงครับ เพราะนอกจากจะช่วยผ่อนแรงในการทำความสะอาด สลายคราบแล้ว บางยี่ห้อยังช่วยฆ่าเชื้อโรคที่อยู่ในมูลนกพิราบ ฉี่หมา ฉี่แมว ฉี่หนู เห็บ หมัด ของหมาวัดได้อีกด้วยครับ

10. แชมพู
พระท่านไม่มีผมแล้วจะเอาแชมพูไปทำไมเนี่ย แถมยังฮอตฮิตติดท็อปเท็นของที่มีประโยชน์อีกด้วย
แซงหน้าไมโล โอวัลติน ชาเขียว ขิงผง สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ทิชชู่ ฯลฯ ที่เห็นสลอนอยู่ในถังเหลืองซะด้วยซี
คืองี้ เมื่อพระท่านไม่มีผมมาปกป้องหนังศีรษะเนี่ย ทั้งความร้อน ฝุ่นละออง เชื้อโรคต่างๆ
ก็จะเข้าถึงหนังศีรษะของท่านได้โดยตรง แถมการรักษาสมดุลความชุ่มชื้นของหนังศีรษะก็จะเสียไป
เพราะไม่มีผมปกคลุม ทำให้หนังศีรษะของพระ มักจะแห้ง และเกิดโรคผิวหนังอยู่เสมอ เช่น ชันตุ เป็นต้น
สิ่งที่จะช่วยบรรเทาได้ก็คือ แชมพูยา ที่มีส่วนผสมปกป้องหนังศีรษะ รักษาสมดุล
สังเกตง่ายๆ ที่ฉลากจะมีคำว่า 'Scalp' เป็นสำคัญ ยี่ห้อที่เป็นแบบนี้ก็มักจะเป็นพวก แชมพูขจัดรังแค
อย่างคลินิคเป็นต้น แต่น่าเศร้าใจ ที่ไม่มีใครถวายแชมพู
พระท่านจึงจำต้องใช้สบู่แก้ขัด ซึ่งทำให้ยิ่งคันหัว ศีรษะแห้งไปกันใหญ่ ดังนั้นจึงขอท่านโปรดจำไว้ว่า
เราควรซื้อแชมพูไปถวายพระ แต่ก็เลือกสูตรกันนิดนึงนะคะ ให้เป็นสูตรดูแลหนังศีรษะ
เพราะถ้าเกิดเราเลือกสูตร 'เพื่อผมนิ่มสลวยดำเงางาม' ไปถวายท่าน... ท่านอาจเข้าใจผิด คิดว่าเราแซวได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 04:07:29 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ได้ความรู้มากมายครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ขอบคุณพี่เณรฯ มากๆ ค่ะ...

รายการจุดเปลี่ยน เป็นรายการที่มีสาระดีทีเดียว เลี้ยงรุ่นสักสองปีก่อน ได้ข่าวอัพเดทว่าเพื่อนพี่โชวเป็น producer นะคะ
อีกรายการที่เขาทำ ถ้าจำไม่ผิด คือ กบนอกกะลา ค่ะ... รายการเหล่านี้ ต้องใส่พลังทุ่มเทในการหา content มากทีเดียว

ฟังๆ เรื่อง แชมพู นี่ไม่น่าเชือนะคะ.. ก็พี่โชวเห็นพระ.. ไม่มีเส้นผม น่าจะไม่ต้องใช้แชมพูแหน่ะค่ะ.. :009:

ทำบุญมีอีกหลายประเภท ลองคลิ๊กไปดูเพิ่มเติมตามลิ้งค์นี้นะคะ
:009:
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8179.0.html

cho presley       

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณกับเนื้อหาดีๆ จะนำไปปฎิบัติน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ เกิดไอเดียดีๆขึ้นเยอะเลย :053:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ครับ ผมเองก็เคยบวชเรียนมาพอสมควร ก็จริงอย่างท่านว่าเลยครับ
ของทุกอย่างล้วนจำเป็นต่อพระสงฆ์ทุกประการครับ สามารถไปใช้ประโยชน์จริงๆครับ
แต่ส่วนในเรื่องของคอมพิวเตอร์นั้น ถ้ามีการนำไปใช้ในทางที่ถูกที่ควรแล้ว
จะเป็นประโยชน์อย่างมหาศาลเลยครับ จะทำให้การเข้าถึงศาสนาของคนทั่วไปได้ง่ายขึ้น
แต่ถ้านำไปใช้ในทางที่ผิดที่ควรแล้ว ก็เป็นโทษอนันต์โดยสิ้นเชิงครับ
เป็นดาบสองคมจริงๆครับอันนี้

ขอบคุณเรื่องราวดีๆครับท่าน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เลือกของที่จะถวาย ให้เป็นของที่เกิดประโยชน์สูงสุด  เป็นบุญดีครับ

บางอย่างก็เป็นไปตามฤดูกาล เช่น  บริขารกันหนาวในฤดูหนาว สำหรับพระแถบภาคเหนือ และอีสาน

ร่มในฤดูฝน  สังเกตว่า หลวงพี่ หลวงน้ามีร่มเยอะครับ แต่ใช้ไม่ได้ เพราะเล็กและสั้นเกินไป  เน้นที่ใช้ให้ได้ประโยชน์จริงๆ

ส่วนตัวชอบถวาย กลด และ บริขารธุดงค์ให้หลวงพี่ ที่ตั้งใจจะออกปฎิบัติธรรมเดินธุดงค์ในป่าเขา ครับผม

แต่ไม่ใช่สังฆทานนะครับ เป็นปาฎิบุคลิคทาน ซะมากกว่า   :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 09:08:17 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
การจะเลือกซื้อสังฆทานนั้นเราควรซื้อมาจัดเองดีกว่าครับไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบ
จากพ่อค้าแม่ค้าด้วยอีกอย่างเราจะได้เลือกของที่มีคุณภาพได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
 :016: ได้ความรู้มากมายเลยครับ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
thank you for new knowledge.I think that is very essential for monks ; such as shoes medicine.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 04:42:23 โดย N!c »

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เรืองแชมพูสระผม   อันนี้คอนเฟิมครับ
พระท่านยังเคยบอกเลยครับว่า
สังฆทานที่จะถวายใฟ้แด่สงฆ์
ใส่แชมพูสระผมไปด้วย
จะได้ชำระล้างคราบเหงื่อไคลที่หนังศรีษะด้วยครับ

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อนุโมทนาด้วยนะครับท่านต่าย สาธุครับ  :002: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ถ้าว่างๆก็ลองจัดของสังฆทานเองก็ดีค่ะ

ได้อานิสงค์เยอะด้วย

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

TUM

• บุคคลทั่วไป
ต่อไปนี้ พระที่วัดจะไม่ได้ท้องเสียกันแล้ว เพราะทุกทีผมนึกนะ ญาติโยม มักจะเอาสังฆทานที่ทำให้เสร็จสัท มาถวายโดยที่ไม่รู้ว่าข้างในสังฆทานนั้นมีอะไรมั่ง บางทีก็มี ปลากระป๋องหมดอายุมั่ง ครับ ทุกท่านว่าไงบ้างครับ คิดเหมือนผมไม :054: :054: :054: