ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จพระสังฆราชฯ ทรงประทานพรวันวิสาขบูชา ปี 2552  (อ่าน 2973 ครั้ง)

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

วันศุกร์ที่ 8 พฤษภาคม 2552 เป็นวันวิสาขบูชา

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ประทานพระโอวาทวันวิสาขบูชา 2552 ความว่า ?วันนี้เป็นวัน
วิสาขบูชา เป็นวันที่มีความสำคัญที่สุดสำหรับพุทธศาสนิกชนทั่วโลก เพราะเป็นวันที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพพาน พระองค์ทรงเป็นพระบรมศาสดาผู้ทรงเปี่ยมด้วยพระคุณอันประเสริฐ 3 ประการคือ พระปัญญาคุณ พระบริสุทธิคุณ และพระมหากรุณาธิคุณ ต่อทวยเทพ มวลมนุษย์ และสรรพสัตว์

ฉะนั้นเมื่อวันวิสาขบูชา พุทธศักราช 2552 มาถึง เราทั้งหลายจะได้ทำการบูชาและน้อมรำลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พร้อมทั้งพระธรรมและพระอริยสงฆ์ เพื่อน้อมนำมาเป็นที่พึ่งของตน เป็นแนวทางในการปฏิบัติดำเนินชีวิต เพื่อความสวัสดีและความสงบสุขร่มเย็นแก่เพื่อนร่วมโลกสืบไป"  :054:

ที่มา : Dailyworldtoday.com

TUM

• บุคคลทั่วไป
น้อมรับ คำอวยพรด้วยใจ  :090: ดวงน้อย ๆๆ ของผมครับ
และจะนำคำสอนของ่ทานมาปฏิบัติตาม ครับ เพื่อน ๆ พี่ น้อง
คงจะนำคำอวยพรมาปฏิบัติด้วยครับ

ขอบคุณผู้ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
นมัสการสมเด็จพระสังฆราชครับ วันสำคัญของโลก ทำบุญตักบาตร ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใสกันทุกๆท่านนะครับ สาธุ  :054:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
 :054:ขอกราบนมัสการสมเด็จพระสังฆราช :054:
วันสำคัญแบบนี้ ต้องเข้าวัดทำบุญตักบาตร ทำจิตใจให้สดชื่น แจ่มใสกันนะครับ.......... :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบนมัสการสมเด็จพระสังฆราชด้วยเศียรเกล้า

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
กราบนมัสการสมเด็จพระสังฆราชครับ
พรุ่งนี้อย่าลืม ทำบุญตักบาตร เข้าวัดฟังธรรม ตกค่ำเวียนเทียนกันนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช ครับ...

...ขอบคุณท่านเด็กดอย มากครับ.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กราบนมัสการสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราชครับ
ขอบคุรท่านเด้กดอยด้วยนะครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
 :054:กราบนมัสการสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช ค่ะ :054:  ขอบคุณพี่เด็กดอย สำหรับข้อมูลและรูปภาพ :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอกราบนมัสการครับ ด้วยความเคารพ

.....ณ.อยุธยา....