ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ สมาชิกชาวบางพระ หน่อยครับ  (อ่าน 2257 ครั้ง)

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :086:สามาชิกท่านใด พอจะทราบข้อมูลของสมเด็จองค์นี้บ้างครับ รบกวนบอกที  ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความรู้ สมาชิกชาวบางพระ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2552, 10:45:29 »
ไม่ยืนยันนะครับ ถ้ามีตราประเภทนี้ข้างหลัง และเป็นพระสมเด็จพิมพ์ทรงแปลกๆ ถ้าไปแถวสนามท่าพระจันทร์ เขามักจะบอกว่าเป็นสนเด็จพิมพ์พิเศษของสมเด็จโต หรือไม่ก็สมเด็จกรุวังหน้าครับ รู้สึกพิมพ์นี้เขาเรียกว่าพิมพ์พุทธกวัก แต่ส่วนใหญ่พระแบบนี้คนไม่นิยมเล่นหา เป็นพระสนามครับ แต่ถ้าศรัทธาก็เอาไปให้หลวงปู่ที่นับถือปลุกเสก ก็นำมาห้อยคอได้แล้วครับ  :002:

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความรู้ สมาชิกชาวบางพระ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2552, 11:49:47 »
แอบดูและแอบชมครับ  :061:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 10:40:09 »
ความเห็นส่วนตัวคับ ขออภัย ไม่ค่อยดีคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 05:54:14 »
โอ้สมเด็จองค์นี้เก่าจริงๆ ครับ

:089:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 07:47:53 »
ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
ความเห็นส่วนตัวคับ ขออภัย ไม่ค่อยดีคับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:16:34 »
ด้านหลังเป็นตราของสถาบันใดสถาบันหนึ่งหรือจะเป็นอีกหลายๆสถาบันเลยครับ เหมือนตราตำรวจเลยอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2552, 11:55:19 »
ดูแล้วเป็นวิทยาทาน ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:23:34 »
พระองค์นี้ จุดเ้่ด่นที่ทำให้น่าสนใจ และลวงให้เคลิ้ม คือ คราบกรุ และ ตราด้้านหลัง เหมือนจะการันตีว่า มีที่มานะ

แต่ข้อดีของคราบกรุ คือ เป็นแนวทางศึกษาที่ชัดเจนครับว่า คราบที่ปรากฏ มีอายุความเก่าและความเป็นธรรมชาติแค่ไหน

สิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้ คือ การพิจารณาพิมพ์ทรง ว่า เข้าหลัก เข้าเกณฑ์แค่ไหน

สรุปแล้ว องค์นี้ ยังลวงได้ไม่น่าหลงครับ  พยายามต่อไป  ความสำเร็จรออยู่ข้างหน้าครับผม

ออฟไลน์ burt

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:17:06 »
สมเด็จหลังตราแผ่นดิน องค์นี้ขอผ่านครับ

ถ้าถามว่าวงการยอมรับไหม  ตอบได้เลยว่าไม่ยอมรับครับ แต่..เอาเป็นว่าผมจะเล่าเรื่องให้ฟังเล่นๆสักเรื่องนะครับ ไม่ต้องเชื่อนะครับ แค่เอาไว้เป็นข้อมูล

สมัยที่ผมเพิ่งเริ่มสะสมพระเครื่องใหม่ๆ ก็ราวๆ 15 ปีก่อน(2537) ผมเคยได้สมเด็จหลังตราแผ่นดินมา 2 องค์ องค์แรกพิมพ์ใหญ่เนื้อเหมือนปูนปลาสเตอร์ มีคราบดำๆทั่วไป องค์ที่ 2 พิมพ์คะแนน เป็นลักษณะเนื้อผงเป็นเม็ดขาวอมเหลือง ค่อนข้างฟู หลวม หมายถึงอัดกันไม่แน่นน่ะครับ มีคราบดำๆติดนิดหน่อย เซียนพระรุ่นใหญ่ช่วงอายุสัก 40 ปี ตีว่าไม่ดีกันหมด

ผมเลยถือพระนั้นไปพบเซียนรุ่นเก่า 2 คน(เป็นผู้มีพระคุณที่ให้ความรู้ผมว่า สมัยก่อนสมเด็จวัดระฆังจะขอแลกชุดกิมตึ๋ง สุพรรณบุรี ต้องโปะเงินครับ) คืออดีตพ่อตาผมกับเพื่อนสนิทของท่าน ขณะนั้นอายุประมาณ 68 ปี ทันทีที่เห็นพระทั้ง 2 องค์ พวกท่านตอบเหมือนกันว่าแท้แค่องค์เดียว มีสร้างจริงๆ สมัยออกมาใหม่ๆท่านก็เคยได้ไว้ (ลืมบอกไปพ่อตาผมย้ายจากกรุงเทพไปอยู่ภาคใต้ราวๆปี 2504 ครับ)

สำหรับองค์แรก แน่นอนครับ..เก๊ไม่มีที่ติ ออกจะปูนปลาสเตอร์ขนาดนั้น แต่องค์ที่ 2 นี่สิครับ พวกท่านบอกว่าเป็นของ ร.ต.อ.อิทธิพล เครือใย(คนสนิท พล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์) สร้างเอาไว้ครับ

ปัจจุบันองค์เล็กก็ยังอยู่ครับ ผมเอาน้ำยาวิคซอลล์ล้างซะขาวเลย  ตอนนั้นเห็นท่านค่อนข้างมอมแมมไปหน่อยครับ :004:  :004:

ที่เล่ามาเนี่ย ผมไม่ได้ให้เชื่อนะครับ แค่ให้ลองอ่านเล่นๆ เพราะตัวผมเองก็ไม่เล่นพระชุดตราแผ่นดินครับ เพราะข้อมูลสับสนและเกิดไม่ทันครับ ส่งมาผมตีไม่ดีหมดจริงๆด้วย  :004: :004:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:03:38 »
เซียนบางที่จะเรียกว่าสมเด็จเผ่า เป็นเนื้อชินตะกั่วผมมีอยู่องค์หนึ่งแต่คนละพิมพ์ เก๊สนิท..

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:59:28 »
ผมว่าปลอมนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 12:51:55 »
พูดลำบากครับ พระสมเด็จพุทธกวักหลังตราสัญลักษณ์แบบนี้
เคยเห็นที่ท่าพระจันทร์ เยอะเหมือนกันครับ :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ