ผู้เขียน หัวข้อ: มีคาถากินตัวเองมาฝาก หมายถึงคาถาคุ้มของตัวเอง  (อ่าน 4840 ครั้ง)

ออฟไลน์ เวทย์ นาคา

• ทุติยะ
  • **
นะกาโร มะหาสงบ
ขอเคารพ พระกุกกุสันโธ
โมกาโร มะหาสงบ
ขอเคารพ พระโกนาคมน์
พุทกาโร มะหาสงบ
ขอเคารพ พระพุทธะกัสสป
ธากาโร มะหาสงบ
ขอเคารพ พระสมณะโคดม
ยะกาโร มะหาสงบ
ขอเคารพ พระเมตไตร
เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ
ด้วยการกล่าวความจริงนี้
สิทธิ เม โหตุ สัพพะทา
ขออำนาจจงมีแก่ข้าพเจ้าทุกเมื่อ.

คาถาบทนี้เรียกว่าคาถา กินตัวเอง ของอาจารย์ เวทย์ สาริกา ท่านเตือนเสมอว่าเราต้องคุ้มครองตนเองบ้าง
ให้ภาวนาทุกวันโกน วันพระ เพราะสองวันนี้เป็นวันเปิด จะเป็นวันที่คนมักชอบปล่อยสิ่งไม่ดีออกจากตัว หรือคุณไสย
ใช้คาถานี้คุ้มของตนเองจะปลอดภัย
อุทธังอัดโธ นะโมพุทธายะ

ออฟไลน์ เด็กด้อยความรู้

• ตติยะ
  • อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา
ขอบคุณครับผม

:053: :053: :053:
ใหญ่มาจากไหน ก็เล็กกว่าโลง

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
คาถาบทนี้ได้กล่าวนอบน้อมแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 4 พระองค์ที่ได้ตรัสรู้แล้วและอีก 1 พระองค์ที่กำลังจะมาตรัสรู้ในกัปปนี้คือพระศรีอาริยเมตไตรย

กัปปนี้ชื่อว่า "ภัทรกัปป" เป็นกัปปที่มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้มากที่สุดถึง 5 พระองค์  

บางกัปปก็มาตรัสรู้ 1 พระองค์  2 พระองค์  3 พระองค์  4 พระองค์บ้าง แล้วแต่ปะปนกันไปครับ

ส่วนบางกัปปที่ว่างจากการตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า  กัปปนั้นเรียกว่า "สูญกัปป"ครับ  คนที่เกิดในยุคนั้นจะลำบากมาก  เพราะไม่มีคำสอนที่ถูกต้อง

คำว่ากัปปคือการที่โลกเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป  ดังนั้นเราไม่ต้องกลัวที่โลกจะแตกเพราะโลกต้องรอการตรัสรู้ของพระศรีอาริยเมตไตรยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2552, 10:56:13 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
:017:ขอบคุณค่ะ :017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2552, 11:36:04 โดย porvfc »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯครับ

:114:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณมากๆครับ มหาบุรุษที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก
คงไม่พ้นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับผม :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
ดีครับเนื้อคาถาท่องง่าย จดจำง่าย

ขอบคุณมากครับ  :016: :015:
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
ขอบคุณมากๆครับ :054: