ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเวลาที่จะไปวัดค่ะ  (อ่าน 1662 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำมนต์

• ถ้าไม่รู้จักปล่อยวาง...จะพบความว่างได้อย่างไร
  • ตติยะ
    • อีเมล
รบกวนถามเวลาที่จะไปวัดค่ะ
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:56:09 »
อยากทราบว่าถ้าจะไปสักวันเสาร์-อาทิตย์ตอนเช้า ควรไปถึงวัดกี่โมงคะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ น้ำมนต์

• ถ้าไม่รู้จักปล่อยวาง...จะพบความว่างได้อย่างไร
  • ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนถามเวลาที่จะไปวัดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 11:59:11 »
รบกวนท่านผู้รู้อีกครั้งค่ะ ว่ายันต์ข้างล่างสุดคือยันต์อะไรคะ พุทธคุณด้านใด ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 12:04:50 โดย น้ำมนต์ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: รบกวนถามเวลาที่จะไปวัดค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 12:26:03 »
สะดวกช่วงเช้า ควรจะไปถึงวัดบางพระ ประมาณ ๘.๓๐ น.  บางกุฎิ ก็ ๐๙.๐๐ น. ครับ

ส่วนตัวชอบไปเช้าๆ ( ๐๗.๐๐ น.) คนน้อยดี  แต่ไปใช่ว่่าจะได้สักเลยนะครับ  ไปนั่งรออีกพักนึง บางวันรอไปรอมา คนเต็มเลย  ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 01:35:55 »
ตามพี่ อชิตะ เลยครับผม  ควรไปให้เช้าๆๆเลยครับ  เพราะเสา-อาทิตย์ คนจะเยอะ กว่าวันธรรมดานะครับ :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 01:50:27 »
สะดวกช่วงเช้า ควรจะไปถึงวัดบางพระ ประมาณ ๘.๓๐ น.  บางกุฎิ ก็ ๐๙.๐๐ น. ครับ

ส่วนตัวชอบไปเช้าๆ ( ๐๗.๐๐ น.) คนน้อยดี  แต่ไปใช่ว่่าจะได้สักเลยนะครับ  ไปนั่งรออีกพักนึง บางวันรอไปรอมา คนเต็มเลย  ฮ่าๆๆ

รับรองสำเนาถูกต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 01:50:39 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 01:57:16 »
ถ้าวันไหนจะไป วันนั้นทำตัวให้ว่างทั้งวันเลยน่ะครับ เพราะไปเช้าก็ไม่รู้ว่าท่านจะเมตตาสักให้ตอนไหนครับ เพราะเคยเห็นคนที่รอไม่ไหวแล้วกลับไปก่อนที่จะสักก็หลายคนน่ะครับ แต่ถ้าว่างทั้งวันจะได้รอแบบสบายๆครับ ไม่แน่โชคดีไปถึงท่านอาจจะเมตตาลงให้ก่อนก็ได้น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 02:09:30 »
ตามพี่ๆด้านบนเลยครับ แต่จะเอาเวลาแน่นอนในการสักนั้น
ค่อนข้างยากครับ เพราะบางวันคนน้อยมากๆๆ บางวันคนก็เยอะมากๆเช่นกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 05:11:04 »
ส่วนตัวผมก็ไปถึงราวๆ เก้าโมงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 05:19:18 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2552, 05:57:01 »
ส่วนตัวผมชอบไปตอนเช้าเช้าครับเพราะว่าอากาศดี คนไม่เยอะครับผม

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:08:03 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวผมที่เคยไปมาครั้งหนึ่ง
ผมไปถึงนครปฐม ประมาณตี3อะครับ ต้องจอดรถนอนในปั้มก่อนอะครับ :061:
กว่าจะถึงวัดบางพระก็ประมาณ7โมงอะครับ(ครั้งแรก+คน ต.จ.ว=หลงทางนิดหน่อยอะครับ) :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 07:01:29 »
ไปแต่เช้าเลยก็ได้ครับ ไปกราบหลวงพ่อท่าน ไปเดินบริเวณรอบๆวัดมีอะไรอีกมากมายเลยครับ ริมน้ำก็ลมเย็นสบายอารมณ์ดีแท้ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 07:57:48 »
ผมชอบไปวันอังคารเช้า

เพราะ ผมเอง เกิดวันอังคาร

และวันอังคารเค้าว่ากัน ว่าดี
ตอนเช้าคนไม่เยอะครับ

มีเวลาไปให้อาหารปลาอีกด้วย หุหุ :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 09:06:14 »
ไม่ต้องกังวลเรื่องเวลาครับ ไปตามที่สะดวกครับ ไปแล้วกราบหลวงพ่อก่อน แล้วค่อยชมการสักตามกุฏิครับ ถามพี่ๆน้องๆที่เขาอยู่ที่นั่นก็ได้ มีคำแนะนำดีๆแน่นอนครับ :052:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 02:29:25 »
ส่วนใหญ่ผมจะไปวันธรรมดา เพราะคนน้อย + ว่างงานอยู่เลยสบายเรา

แต่ผมจะไปถึงวัดประมาณ 11 โมง เหตุตอนเช้าช่วยพ่อแม่ซื้อของ กว่าจะออกจากบ้านก็ประมาณ 9 โมงครึ่ง
ถึงก็เข้าห้องน้ำ ห้องท่า ล้างหน้า ล้างตา แล้วมากราบหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ จากนั้นก็นั่งพักที่ริมน้ำ สักพักก็เดินกุฏิหลวงพี่ญา เพื่อลงยันต์
ถ้าลงยันต์เสร็จก่อนบ่าย 2 โมง + คนตอนนั้นไม่เยอะ ก็จะยกอีกพาน เสร็จเข้าไป กราบสังขารหลวงพ่อเปิ่น ทำบุญ ทำทาน แล้วถ้าคนไม่มากก็ให้จะหลวงพ่อสำอางค์เป่า
จากนั้นก็กลับบ้านเพื่อมาเรียนเสริมตอนเย็นต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 02:34:46 โดย SIC »

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 07:51:28 »
อยากทราบว่าถ้าจะไปสักวันเสาร์-อาทิตย์ตอนเช้า ควรไปถึงวัดกี่โมงคะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมว่าไปแต่เช้า.......ถึงก่อน 8.00 น. จะดีครับ เพื่อที่จะวนได้สัก 2 - 3 พานนะครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน