ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเรียนคาถาอาคมด้วยการศึกษาจากตำราที่ได้มาการไหว้ครูต้องทำอย่างไรบ้าง  (อ่าน 3682 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
รอผู้รู้มาแนะนำครับ แต่แนะนิดน่ะครับ น่าจะให้รายละเอียดในคำถามมากกว่านี้น่ะครับ ว่าจะเรียนด้านไหน ได้ตำราจากไหนและอื่นๆที่จะให้รายละเอียดมากพอ ผู้รู้ที่จะเข้ามาตอบจะได้ตอบตรงประเด็นน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตำราที่ได้มา คือได้มาจากไหนเหรอครับ ซื้อมา หรือว่าได้รับมอบจากครูบาอาจารย์ท่านใด

ถ้าเป็นตำราตกทอดกันมา ก็ควรสอบถามจากผู้ที่มอบให้ว่า ดั้งเดิมนั้นตำราเล่มนี้ มีแนวทางการเริ่มศึกษาอย่างไร มีข้อปฎิบัติอะไรบ้าง

แต่ถ้าเป็นตำราที่ซื้อมา บทนำของตำราก็จะอธิบายไว้พอสมควร ลองอ่านดูครับ สงสัยตรงไหน พี่ๆที่มีความรู้คงจะแนะนำได้

เรื่องคาถา ต้องดูว่า เป็นพระคาถาทีมี ทีไปที่มาจากพระปริตรหรือพระสูตร ก็เป็นพระคาถาของพระพุทธเจ้า

อย่าง พาหุงฯ ถือเป็นพระคาถา ยกครูด้วยการไหว้พระสวดมนต์ ตั้งนะโม รักษาศีลให้บริสุทธิ์ก็เีพียงพอ

พระคาถานกยูงทองก็เช่นกัน เป็นคาถาของพระพุทธเจ้า ยกครูกับพระพุทธเจ้าด้วยนะโม ถือว่าใช้ได้ครับ

ส่วน คาถาที่ ครูบาอาจารย์ผูกขึ้นมา ตรงนี้ต้องไหว้ครู บอกกล่าว ขอเรียนจากครูบาอาจารย์เจ้าของคาถา ก็จะประสิทธิดีกว่า

ประเด็นอยู่ที่ว่า เป็นพระคาถาหรือคาถา ได้มาจากผู้มอบให้ หรือหามาจากไหนครับ

ข้อมูลตรงนี้ พี่ๆ จะได้ช่วนแนะนำให้ได้ตรงประัเด็นครับ

พื้นฐานเบื้องต้นที่ควรมี คือ

๑.สัจจะ 

๒.การรักษาศีลให้บริสุทธิ์(ยิ่งทำไ้ด้มากยิ่งดีครับ) 

๓.สมาธิจิต 

๔.แรงครูและความศรัทธาเชื่อมั่น

สมาธิจะดีต้องมีพื้นฐานของศีลที่ดีครับ  สอบเรื่องศีลผ่าน  ก็มาถึงสมาธิ สมาธิจิตดีแล้ว  นะตัว โมตัว ก็ขลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 02:12:13 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับคำตอบ ครับผม เปนความรู้เพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
บางอย่างที่เห็นในตำราที่ซื้อหาได้ตามร้านทั่วไป บอกตรงๆว่า
ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคาถาจริงแท้แน่นอนไปเสียทุกบทนะครับ
เพราะการเรียนคาถาอาคม ครูบาอาจารย์ท่านซ่อนและแปลงคาถา
ไว้เยอะครับ สิ่งที่เห็นจริงๆแล้วอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นก็เยอะนะครับ หุๆ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บางอย่างที่เห็นในตำราที่ซื้อหาได้ตามร้านทั่วไป บอกตรงๆว่า
ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคาถาจริงแท้แน่นอนไปเสียทุกบทนะครับ
เพราะการเรียนคาถาอาคม ครูบาอาจารย์ท่านซ่อนและแปลงคาถา
ไว้เยอะครับ สิ่งที่เห็นจริงๆแล้วอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นก็เยอะนะครับ หุๆ :095:

เห็นด้วยนะครับ  ว่าคาถาที่อยู่ในหนังสือที่หาซื้อตามร้านทั่วๆ ไป
อาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปก็ได้ครับ   บางเล่มอาจจะผู้ที่เรียบเรียงอาจสะกดผิดเพี้ยนไปบ้าง
เลยอาจทำให้ตัวสะกดไม่ถูกต้อง ก็ได้ครับ

ถูกผิดประการใด  พี่ๆ ท่านอื่น ชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ  :054: