ผู้เขียน หัวข้อ: มองแง่ดี ก็แฮปปี้ได้ครับ  (อ่าน 2131 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มองแง่ดี ก็แฮปปี้ได้ครับ
« เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 07:46:57 »
ปกติเป็นคนไม่ชอบ อ่าน fwdmail เท่า่ไร

แต่ถ้าเพื่อนทีส่ง ถามว่า อ่านหรือยัง .. นั้นแสดงว่า ต้องมีอะไรสื่อถึงแน่ๆ ก็จะเปิดอ่านซะทีนึง

เก็บตกเรื่องราวดีๆ มาฝากสำหรับคนที่ไม่ชอบอ่าน fwdmail แบบผมครับ  

1. สำหรับสามีที่นอนกรนตอนกลางคืน...
....เพราะเขานอนหลับอยู่ที่บ้านกับเรา และไม่ได้ไปค้างที่อื่นน่ะสิ (คิดอย่างนี้จะทำให้เราทนฟังเสียงกรนไปได้อีกนานเลย)

2. สำหรับลูกสาวที่บ่น บ่น เพราะต้องช่วยคุณแม่ล้างจาน
...เพราะนั่นหมายถึงว่า เธอน่ะอยู่บ้านและไม่ได้อยู่ตามถนน

3. สำหรับเงินภาษีที่ต้องเสีย
...เพราะนั่นหมายถึงว่า ฉันยังมีงานทำอยู่

4. สำหรับความรกและยุ่งเหยิง หลังจากงานปาร์ตี้
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีเพื่อนๆ มากมาย

5. สำหรับเสื้อผ้าที่คับไปหน่อย
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีพอจะกิน (อาจจะมากเกินไปนะ อิอิ)

6. สำหรับเงาที่ตามฉันตลอดเวลาที่ฉันทำงาน
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันได้มีโอกาสอยู่กลางแสงแดดบ้าง

7. สำหรับพื้นบ้านและหน้าต่างที่ต้องเช็ดถูทำความสะอาด
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีบ้าน

8. สำหรับเสียงต่อต้านและคัดค้านต่อรัฐบาล
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีสิทธิ์ที่จะพูดและแสดงความคิดเห็นอย่างเปิดเผย

9. สำหรับที่จอดรถที่สุดท้ายที่อยู่ไกลโข
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีแรงที่จะเดินด้วยเท้า และยังโชคดีที่มีรถขับด้วย

10. สำหรับเสียงดังจากข้างบ้าน
...เพราะนั่นหมายความว่า หูฉันยังดีอยู่

11. สำหรับผ้ากองโตที่จะต้องซักและรีด
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันมีเสื้อผ้าที่จะใส่มากมาย

12. สำหรับความเหน็ดเหนื่อยและเมื่อยล้า
...เพราะนั่นหมายความว่า ฉันได้ใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ ได้ทำงานหนักมาทั้งวัน

13. สำหรับนาฬิกาปลุกตอนเช้า
...เพราะนั้นหมายความว่า ฉันยังมีชีวิตอยู่

ขอบคุณเพื่อนที่คุ้นเคยกับ fwdmail ดีๆ ที่ไม่ค่อยได้เปิดอ่าน

14; 14; 14; 14; 14; 14; 14; 14; 14;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2552, 07:48:08 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: มองแง่ดี ก็แฮปปี้ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:20:41 »
มองโลกในแง่ดีเข้าไว้ครับ อิอิ ขอบคุณท่านอชิตะมากครับผม  :015:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:23:22 »

...เพราะนั่นหมายถึงว่า ฉันยังมีงานทำอยู่

พออ่านข้อนี้ นึกขึ้นมาได้ครับ ว่าปีนี้ต้องเสียภาษีเพิ่ม ยังไม่ได้จ่ายรัฐเลย โดนค่าปรับแน่เลยเรา ขอบคุณอชิ....ที่มาเตือนคร๊าบ อิอิอิ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:43:04 »
ขอบคุณพี่เมฆสำหรับสาระดีๆครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:43:11 »
ขอบคุณครับ ได้อ่านแล้วรู้สึกว่า โลกนี้สวยสดใสขึ้นเยอะเลยครับ  สำหรับ รถที่ติดจอแจทุกวัน นั่นก็คงเป็นเพราะว่าเรามิได้อยู่อย่างโดดเดี่ยวโดยลำพัง แต่มีเพื่อนร่วมเดินทางมากมายสิครับ  :004:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2552, 08:59:39 »
คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก คุณยังมีเรา และ เรายังมีเรา เรายังมีกัน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:30:25 »
แบบที่พี่แอด คาราบาว บอกไว้ ทุกข์หรือสุข อยู่ที่ใจ ... แค่เปิดใจยอมรับมัน และยิ้มให้ความผิดหวัง ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:32:40 »
ทุกสิ่งอย่าง มีมุมดีๆให้เราคิดเสมอค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:47:40 »
ได้แง่คิดดีๆ เยอะเลยครับ  :053:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 09:35:58 »
ให้ผู้หญิงคิดบวก ดูสวยขึ้น
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 10:36:30 »
ดีค่ะ..อันนี้ชอบมากค่ะพี่เมฆ..

มองโลกในแง่ดีเข้าไว้ค่ะ..

เคยไปเยี่ยมพี่คนนึงเพิ่งออกจาก I.C.U นะค่ะ...เค้าบอกเนี่ยห้อยพระเต็มคอไม่เห็นช่วยอะไรเลย เกือบตายเนี่ย เจ็บไปทั้งตัวเลย..

ก็เลยบอกพี่เค้าไปว่า..พี่ลองคิดดูดีๆนะ ว่าถ้าพี่ไม่มีพระสักองค์ พี่อาจไม่ได้มานอนพูดอยู่อย่างนี้แล้วก็ได้...

ตั้งแต่วันนั้น..พี่คนนั้นก็เปลี่ยนมุมมองไปเลยค่ะ..เหรียญมี 2 ด้านเสมอค่ะ..อยู่ที่ว่าเราจะเลือกมองมันให้เป็นอย่างไร..เท่านั้นเอง

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 10:56:58 »
แล้ว ทุกสิ้นเดือนโดนปล้นตอนเข้าบ้าน โดย ภรรยานี่จะคิดในแง่ดียังไง 07;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 11:00:51 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:37:18 »
 :016:ดีครับท่าน .......... ลองเอาไปปฏิบัติกันดูไม่เสียหายครับ :069:

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 12:46:37 »
แล้ว ทุกสิ้นเดือนโดนปล้นตอนเข้าบ้าน โดย ภรรยานี่จะคิดในแง่ดียังไง 07;

คิดว่ายังดีนะที่เรายังมี ภรรยา ให้ปล้นไงจ้ะ พี่ชลาจ๋า.... :007: :007:

ดีกว่ามาร้องเพลง..คนไม่มีแฟน..เหมือนนู๋นะ...อิอิ :095: :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 12:47:05 โดย kaitip »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 02:24:42 »

เคยไปเยี่ยมพี่คนนึงเพิ่งออกจาก I.C.U นะค่ะ...เค้าบอกเนี่ยห้อยพระเต็มคอไม่เห็นช่วยอะไรเลย เกือบตายเนี่ย เจ็บไปทั้งตัวเลย..

ก็เลยบอกพี่เค้าไปว่า..พี่ลองคิดดูดีๆนะ ว่าถ้าพี่ไม่มีพระสักองค์ พี่อาจไม่ได้มานอนพูดอยู่อย่างนี้แล้วก็ได้...

ตั้งแต่วันนั้น..พี่คนนั้นก็เปลี่ยนมุมมองไปเลยค่ะ..เหรียญมี 2 ด้านเสมอค่ะ..อยู่ที่ว่าเราจะเลือกมองมันให้เป็นอย่างไร..เท่านั้นเอง

แรงใช้ได้เลยน้องสาว...ช้อบ ชอบ..บบบ :009:

ขอบคุณครับ ได้อ่านแล้วรู้สึกว่า โลกนี้สวยสดใสขึ้นเยอะเลยครับ  สำหรับ รถที่ติดจอแจทุกวัน นั่นก็คงเป็นเพราะว่าเรามิได้อยู่อย่างโดดเดี่ยวโดยลำพัง แต่มีเพื่อนร่วมเดินทางมากมายสิครับ  :004:

Possitive Thinker นะ.. :008:

พออ่านข้อนี้ นึกขึ้นมาได้ครับ ว่าปีนี้ต้องเสียภาษีเพิ่ม ยังไม่ได้จ่ายรัฐเลย โดนค่าปรับแน่เลยเรา ขอบคุณอชิ....ที่มาเตือนคร๊าบ อิอิอิ

อ่ะนะ เฮีย.. นี่มันเลยมากี่เดือนแย้ว...นู๋ได้คืนแย้ว ตั้ง 5 พันกว่าแน๊ะ :009:

cho presley       

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 05:28:28 »
คนเราบางครั้งไม่สามารถปรับเปลี่ยนธรรมชาติ เวลา และคนรอบข้างได้  แต่เราสามารถที่จะปรับใจของเราเองได้ครับ

ลองหันมาปรับใจของเรา แล้วจะรู้ว่าโลกใบนี้สวยงามกว่าที่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 05:31:22 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 06:34:59 »
สาระดีๆ มีอยู่ทุกที่และรอให้เราค้นพบอยู่ตลอดเวลาครับ ...

ขอบคุณ"ท่านอชิตะ"ครับ ...{^_^}...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 06:36:24 โดย TTTUTTT »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 07:13:43 »
แจ่ม....... :114: :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ