ผู้เขียน หัวข้อ: พระขุนแผนเคลือบ หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน รุ่นสมบูรณ์ทรัพย์ พ.ศ. 2546  (อ่าน 21369 ครั้ง)

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
วันนี้ เปรี้ยว นำ พระขุนแผน ของ หลวงปู่ชื้น มาให้ชมเพื่อศึกษา เปรียบเทียบกัน
ระหว่าง พระพิมพ์ขุนแผน  พระพิมพ์ขุนแผนยอดขุนพล และ พระพิมพ์ขุนแผนสะดุ้งกลับ ที่ลงให้ชมเมื่อวานนี้นะคะ

พระขุนแผนเคลือบ หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน รุ่นสมบูรณ์ทรัพย์ พ.ศ. 2546

สังเกตุได้ที่พระหัตถ์ ของพระ นะคะ

พระพิมพ์ขุนแผน ตามปกติ   พระหัตถ์ขวา จะวางอยู่ที่ เข่าด้านขวา
พระพิมพ์ขุนแผนยอดขุนพล  พระหัตถ์จะวางซ้อนกันที่ตัก เป็นปางสมาธิ
พระพิมพ์ขุนแผนสะดุ้งกลับ   พระหัตถ์ซ้ายจะวางอยู่ที่ เข่าด้านซ้าย ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 06:03:48 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โอ้ววว ...โดนใจครับ  ของหลวงปู่ชื้น เมตตาแรงครับ

แขวนเดี่ยวเห็นผลชัดเจน  ..จนต้องขอเก็บในบางสถานะการณ์

ที่โดนใจคือ พิมพ์ทรงถอดแบบจากขุนแผนเคลือบ กรุวัดใหญ่ ได้งามซึ้งตา จริงๆ

เคลือบเหลืองงาม เคลือบเขียวหายากหน่อย  แฟนพระขุนแผนคงไม่พลาดแน่นอน

ชุดนี้ พอจะยืดอกคุยได้ว่าพอมีเหมือนกัน   :095: :095: ขอนิดนึงนะพี่

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

พระพิมพ์ขุนแผน ตามปกติ   พระหัตถ์ขวา จะวางอยู่ที่ เข่าด้านขวา
พระพิมพ์ขุนแผนยอดขุนพล  พระหัตถ์จะวางซ้อนกันที่ตัก เป็นปางสมาธิ
พระพิมพ์ขุนแผนสะดุ้งกลับ   พระหัตถ์ซ้ายจะวางอยู่ที่ เข่าด้านซ้าย ค่ะ

ตามนั้นเลยครับพี่เปรี๊ยวปี๊ด   ตอนผมศึกษาตอนแรกๆก็งงๆอยู่เหมือนกันครับ

คนศึกษาใหม่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นครับ  คนที่ศึกษามานานแล้ว ก็ได้ทวนความรู้กันครับ

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดและรูปภาพด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2552, 06:11:14 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
งามทั้งสององค์เลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งามมากครับ สีเฉียบเชียว ดูฉ่ำมากๆ ...  :016:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
งามมากครับผม ขอบคุนที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดจริงๆครับพี่เปรี้ยว ขุนแผนสมบูรณ์ทรัพย์ หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน

เพิ่มเติมประวัติให้นะครับ

สร้างโดย พล.ต.ต.ธานี สมบูรณ์ทรัพย์ จำนวนสร้าง 15,000 องค์ ถวายแก่ทางวัดญาณเสนไว้ 2,000 องค์ ถวายสมเด็จพระสังฆราชและพระเถระชั้นผู้ใหญ่ ตลอดจนแจกผู้ร่วมงานพระราชทานเพลิงศพนางทองม้วน สมบูรณ์ทรัพย์ มาดาของท่านพล.ต.ต.ธานี ที่วัดบางเขาทราย จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 22 ตุลาคม 2544 รวมทั้งสิ้น 7,000 องค์

ต่อมาข่าวแพร่สะพัดออกไป ทำให้ผู้คนตื่นตัวแสวงหากันมาก เป็นที่ต้องการของผู้ศรัทธาทั้งหลาย ทางพล.ต.ต.ธานีจึงได้ถวายพระแก่วักญาณเสนอีกจำนวน 5,000 องค์ เมื่อวันที่ 23 มกราคม 2545 โดยขอนำรายได้ทั้งหมดไปมอบเป็นการกุศลแก่องค์กรต่างๆ 5 แห่ง

สำหรับบล็อคพิมพ์แม่พิมพ์พระ มี 2 ชุด ทำจากยางทำฟัน และได้มการทำลายไปแล้วเมื่อวันที่ 24 กันยายน 2544 โดยมีการถ่ายภาพยืนยันไว้อย่างชัดเจน

ข้อมูลจาก - เซียนพระ

มาถึงที่สุดของที่สุดของขุนแผนรุ่นนี้แล้วนะครับ เหตุที่เป็นที่นิยมกันมากเพราะ มีส่วนผสมของพระขุนแผนเคลือบกรุวัดใหญ่ชัยมงคลที่แตกหักชำรุด พระเมืองกำแพงเพชรที่แตกหักชำรุด และดินศักดิ์สิทธิ์จากเมืองลำพูน มวลสารสุดยอดทั้งนั้น ควรค่าแก่การบูชาครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
โอ้ววว ...โดนใจครับ  ของหลวงปู่ชื้น เมตตาแรงครับ

แขวนเดี่ยวเห็นผลชัดเจน  ..จนต้องขอเก็บในบางสถานะการณ์

ที่โดนใจคือ พิมพ์ทรงถอดแบบจากขุนแผนเคลือบ กรุวัดใหญ่ ได้งามซึ้งตา จริงๆ

เคลือบเหลืองงาม เคลือบเขียวหายากหน่อย  แฟนพระขุนแผนคงไม่พลาดแน่นอน

ชุดนี้ พอจะยืดอกคุยได้ว่าพอมีเหมือนกัน   :095: :095: ขอนิดนึงนะพี่

ขุนแผนเคลือบเขียวแบบนี้หรือเปล่าคะ ที่ท่านอชิตะพูดถึง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อยากจะบอกว่าแค่ขุนแผนสมบูรณ์ทรัยพ์ผมก็อยากได้แล้วครับ
นี่มีขุนแผนแขนอ่อนอีก พระขุนแผนในฝันของผมเลยอะคับพี่นาว.......... :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขุนแผนเคลือบงดงามมากชอบสีเขียวอ่ะครับ
ขอบคุณพี่นาวนะครับ
:015:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ข้อมูลเพียบเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใครอย่าเอ่ยรุ่นใหนคุณท่านเขามีหมดเลยอะครับ สุดยอดมากๆๆครับ :016: :054: :054: :054:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
แมนมากเลยนะนี่ถ้าผมได้มาห้อยบูชา  :095:
ขอบคุณมากครับที่นำมาให้เกิดความอยาก  :032:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ขุนแผนเคลือบเขียวแบบนี้หรือเปล่าคะ ที่ท่านอชิตะพูดถึง

เอ่อม... เคลือบเขียวสมบูรณ์ทรัพย์อ่ะครับพี่นาว  เคลือบเขียวทุกรุ่นจะหายากหน่อย

แต่ขุนแผนแขนอ่อน ถ้าจะให้จี๊ดสุดๆ ต้องเป็นเนื้อลูกแก้ว

ที่หลวงปู่เล่นแร่แปรธาตุออกมานะครับ   สุดๆไปเลย

เคลือบเขียวแบบนี้ครับพี่

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ของท่านอชิตะก็สวย ของเปรี้ยวก็สวย ขอบคุณทั้งสองท่านที่นำภาพมาให้ชมครับ...

...ขอบคุณท่านสิบทัศน์ด้วยครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม ได้เห้นภาพได้ความรุ้ เยี่ยมจริงๆ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕