ผู้เขียน หัวข้อ: พระอาจารย์ท่านเริ่มสักกี่โมงครับ  (อ่าน 2509 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinamas

• สัตตมะ
  • **
อยากทราบว่าพระท่าเริ่มสักตอนใหนครับแบบว่าคิวแรกเลยนะครับ คือว่าอยู่ไกลนะครับจะได้เตรียมตัวถูก แบบว่าอยากสักคนแรกของวันเลยอะครับเผื่อทนใหวจะได้ยกพานต่อรอบบ่ายเลย ขอบคุณมากมายครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: พระอาจารย์ท่านเริ่มสักกี่โมงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 09:14:17 »
ไปรอคิวซักประมาน หกโมงเช้าอะครับ
ได้คิวแรกๆแน่นอนครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: พระอาจารย์ท่านเริ่มสักกี่โมงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 09:47:13 »
ไปให้เช้าที่สุดครับผม หลวงพี่ฉัน เส็จแล้ว ก้จะเดินมาที่กุฏิเองนะครับ

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:02:21 »
ลองตรวจสอบในกระทู้เก่า ๆ ดูก่อนนะครับ มีข้อมูลที่ต้องการเยอะเลย
   ครับผม
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:29:55 »
      มาเช้าให้เป็นคนแรกก็ได้สักก่อน ก็เท่านั้น บางทีมา 6 โมง ดันมีคนมาตี5 บางทีมาตี5 ก็เจอพวกนอนวัด แหมไปเช้าๆก็พอครับอย่าคิดมาก

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2552, 11:40:12 »
ไปเช้าๆเลยก็ดีครับ ไปไหว้พระ ไปเดินดูบริเวณวัด ใจร่มค่อยเข้าไปแทงก็ได้ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 09:43:42 »
ที่วัดบางพระไม่มีรับบัตรคิวน่ะครับ ฉะนั้นไปคนแรกใช่ว่าจะได้สักคนแรกน่ะครับ ที่โพสบอกเพราะบางทีไปคนแรกแต่ไม่ได้สักคนแรกจะได้ไม่คิดอะไรครับ ไปเช้าๆ รอท่านเมตตาเรียก ของดีจะมาอยู่ที่ตัวเราครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 11:05:27 »
รับรองสำเนาถูกต้องครับ  เรื่องสักคนแรกอย่าเพิ่งตั้งความหวังแบบนั้นเลยครับ  

ปกติคนที่ได้สักคนแรก เมื่อสักเสร็จก็จะยังไม่กลับแต่จะช่วยจับ ช่วยขึงให้ คนต่อไป เป็นน้ำใจที่ดีงาม ที่พบเห็นบ่อยๆ

ทั้งนี้ ต้องขึงให้ตึงและเป็นด้วยนะครับ บางคนอยากช่วยแต่เอามือไปแตะไว้ที่หลังเฉยๆ พระอาจารย์ท่านก็สักให้ไม่ถนัด

ถ้าขึงไม่เก่ง ไม่เป็น บางทีหลวงพี่ท่านก็บอกว่า ไม่เป็นไรไม่ต้องช่วยก็ได้   :095: :095:

คนไม่ได้สักคนแรก ทำช่วยกัน จัดเตรียมพานบ้าง รวมพานครูบ้าง ช่วยขึงไปก่อนบ้าง

การไปสักทำให้ได้เพื่อนและสังคมครับ  ไปเช้าๆ เก็บเกี่ยวประสบการณ์แล้วความรู้ดีกว่า

อยู่ที่วัดบางพระนานๆคุ้มครับ  ได้มากกว่าเสีย   
 :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2552, 11:08:29 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 06:17:12 »
ไปวัดบ่อยๆ ก็จะขึงหนังเป็นครับ หุๆๆ
บางทีพระอาจารย์ท่านไม่ต้องบอก ก็ขึงให้เสร็จสรรพ :095:

ออฟไลน์ chavalit125

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 04:26:50 »
ไปซักตี5 ทำบุญนิดนึงโดยการกวาดลานวัดนะครับ ดีครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2552, 01:10:23 »
ทำตัวให้ว่างนะครับ ไปเวลาไหนได้ของดีมาแน่ครับ