หมวด มิตรไมตรี > รูปภาพและวีดีโอสายวัดบางพระ

พระท่ากระดาน หลวงพ่อนาถ วัดศรีโลหะราษฎร์บำรุง จ.กาญจนบุรี

<< < (3/4) > >>

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
ของหลวงพ่อนาถ ทั้งพระท่ากระดาน และเหรียญเหนียวสุดยอด ครับ
เมื่อก่อน ท่านเคยมาที่บ้าน แจกเหรียญ ใว้ แต่เหรียญ ผมก็แจก รุ่นน้องไปหมดและ ครับ
เหนียว โครต ครับ

ขอบคุณพี่หอมเชียง สำหรับข้อมูลมากนะครับ

หอมเชียง:

--- อ้างจาก: เอ็มเมืองไร่ขิง ที่ 28 พ.ค. 2552, 11:31:09 ---ของหลวงพ่อนาถ ทั้งพระท่ากระดาน และเหรียญเหนียวสุดยอด ครับ
เมื่อก่อน ท่านเคยมาที่บ้าน แจกเหรียญ ใว้ แต่เหรียญ ผมก็แจก รุ่นน้องไปหมดและ ครับ
--- End quote ---

ใครที่สามารถนิมนต์หลวงพ่อ มาที่บ้านได้ถือว่าไม่ธรรมดา แต่เหรียญที่ว่าแจก รุ่นน้องไปหมดนะ เป็นรุ่นไหนครับ พอจะมีแบ่งให้รุ่นน้องหอมเชียงบ้างไม๊คร๊าบ5555

หอมเชียง:

--- อ้างจาก: job@love ที่ 28 พ.ค. 2552, 10:07:29 ---ขอบคุณขอมูลดีๆครับความรู้ทั้งนั้นเลย

พระท่ากระดาน หลวงพ่อนาถเห็นเค้าว่ากันว่า
มีส่วนผสม ของท่ากระดานเก่าและตะกั่วโบราณที่ค้นพบในกรุ อย่างเข็มข้น
วรรณของผิวพระท่ากระดาน หลวงพ่อนาถ จึงออกแดง (ตะกั่วใหม่ไม่สามารถทำได้)

เด๋วมาตามอ่านกระทู้พี่หอมเชียงต่อครับ

ใช้คำว่าส่วนผสมไม่ได้ครับ เพราะเป็นตะกั่วเก่าทั้งแท่งครับ จะเป็นลักษณะคล้ายฝาขนมครกครับ วางใส่แม่พิมพ์แล้วตอกอัดเข้าพิมพ์เลยครับ ส่วนเศษที่เหลือก็นำเอามาหลอมทำเป็นพระปิดตายันต์ยุ่งครับอันนี้หลอมจริงครับ เดี๋ยวไว้จะนำภาพมาให้ชมครับ

~@เสน่ห์เอ็ม@~:

--- อ้างจาก: หอมเชียง ที่ 28 พ.ค. 2552, 12:12:56 ---
--- อ้างจาก: เอ็มเมืองไร่ขิง ที่ 28 พ.ค. 2552, 11:31:09 ---ของหลวงพ่อนาถ ทั้งพระท่ากระดาน และเหรียญเหนียวสุดยอด ครับ

ใครที่สามารถนิมนต์หลวงพ่อ มาที่บ้านได้ถือว่าไม่ธรรมดา แต่เหรียญที่ว่าแจก รุ่นน้องไปหมดนะ เป็นรุ่นไหนครับ พอจะมีแบ่งให้รุ่นน้องหอมเชียงบ้างไม๊คร๊าบ5555

สมัยก่อนจะมีเกจิอาจารย์ มาปลุกเสก พระที่วัดไร่ขิงอะครับ ปกติจะเป็นเกจิอาจารย์จากทั่วประเทศ หรือใน จ.นครปฐม และใกล้ เคียง ครับ
พอดี ท่านแวะมาฉันเพล(ลูกศิษท่านนิมนมาอะครับ) ครับ ซึ่งตอนนั้น แถวนี้ ร้านขายข้าวไม่เค่ยเยอะเหมือนสมัยนี้ ครับ (สมัยนี้ที่วัดเองมีเลี้ยงเพลในวัดแล้ว)

ส่วนเหรียญ เป็นเหรียญกะไหร่ทอง ที่ด้านหลัง มียันต์เยอะๆอะครับ ผมก็จำปีไม่ได้แต่ไม่ใช่รุ่นแรกอะครับผมเคยหาเซิดในเวปอยู่ครับ อิอิ

ยังไงก็ขอบคุณความรู้ดีๆ จากพี่หอมเชียงมากนะครับ  :054:

nest31:
ยอดเยี่ยมครับ ข้อมูลดีมากๆครับ ผมมีพระของท่านอยู่เช่นกันครับ ทั้งท่ากระดานและ เหรียญพัดยศ  :016: :015:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version