ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ต้องรอชาติหน้า..ยุคนี้ทันสมัย มาแบบรวดเร็ว  (อ่าน 1339 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

เริ่มเรื่องเลยนะครับ...
ที่ผมพูดว่าไม่ต้องรอถึงชาติหน้า...ยุคนี้มาเร็วมากๆ.เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากผมสึกออกมา ทางวัดกําลังหาทุนสร้างศาลาสวดศพ และสร้างเมนเผาใหม่...เพราะของเก่าตั้งเด่นอยู่หน้าวัด ซึ่งดูแล้วบังโบสถ์ และเจดีย์ที่ฝังพระศพของสนมพระเจ้าตากสิน..ผนซึ่งทําทางด้านเคมีอาหาร และ ขายพวก วัตถุดิบพวกผลิตภัณฑ์อาหาร เกี่ยวกับวงการขนมทุกชนิด...จึงออกหัวคิดให้ท่านเจ้าอาวาส ผลิตขนมไหว้พระจันทร์ขาย  ซึ่งไปได้ดีมาก..ยอดขายทะลุเป้า..แต่กําลังผลิตมีแค่น้อยนิด...เพราะผม และ แม่บ้าน ช่วยกันทํา และมีพระ เณร ช่วยกันแพ๊ค หีบห่อ..ตกวันละได้แค่ 200 กล่อง...และข้างๆวัด จะมีร้านข้าวแกงขายอยู่..ซึ่งร้านนี้เปิดมานาน เปิดตั้งแต่ ตี5 คนแถวๆนั้น ก็ออกมาทําบุญตักบาตรตอนเช้าๆ..พูดง่ายๆว่า รายได้ทั้งหมดก็มาจาก พระ เณร ที่มารับบาตร ..แต่เสียอยู่อย่างเดียว เจ้าของร้านปากจัดมาก..

และก็มีอยู่วัน ผมแวะไปซื้อข้าวแกง ผมก็ถามเจ้าของร้านว่า..
ผม.....ป้าๆๆ ป้าไม่เอาขนมไหว้พระจันทร์ของวัดมาวางขายบ้างเหรอครับ เผื่อชาวบ้านจะซื้อใส่บาตรพระบ้าง
ป้า.......โอ้ยยย ขนมไหว้พระจันทร์ของวัด กู...ไม่ แ..ก หรอก  กูแ...กของแชงกาลีล่า..(แล้วแกก็หัวเราะ)
ผม......ไม่ใช่ป้า...ผมให้มาวางขาย ป้าไม่กินก็ไม่เป็นไร..แต่ช่วยวัดหารายได้ ทําศาลา
ป้า.......(ตอนนี้แกไม่พูด) แต่โบกไม้  โบกมือ เป็นลักษณะว่า ไม่เอา..

แค่นี้ผมก็เข้าใจความหมายแล้ว.....คือ จบ ครับ.

ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ได้สนใจแก...และไม่ซื้อข้าวแกงของแกด้วย...เวลาผ่านไปแค่ 3 เดือนกว่าๆ..ผมชักสงสัยว่า เอ๊ะ วันนี้ทําไม ป้าแกไม่ออกมา
เพราะทุกๆวัน แกจะออกมาโวยวายเสียงดังตลอด...อีกทั้ง ด่าทอ ลูกน้อง..คนแถวนั้นรู้ดีว่าแกปากจัด..ผมก็เลยถามลูกน้องแกว่าป้าไปไหน..
คําตอบคือ...เมื่อตอนตี4 กว่าๆแกลุกขึ้นมาเตรียมของที่จะทําขาย...แก  ล้ม กระดูกสะโพกแกหัก...ต้องส่งโรงพยาบาล..และผลออกมาว่า...หมอสั่งห้ามแก เดินอย่างเด็ดขาด..
จากยอดขายของแกวันเป็นหมื่น....ตอนนี้เหลือไม่กี่พัน..ข้าวแกงเคยเตรียมขายวันละหลายสิบหม้อ...เหลือแค่ 3-4 หม้อ...แกพร่ำบ่นว่า...กูทําบาปอะไรวะเนี่ยๆๆ...แกพูดแบบนี้ตลอดเวลา  เดินก็ไม่ได้ เงินก็หายไปมาก จากยอดขายลดลง..

ทุกวันนี้ผมคิดอยู่ในใจตลอดว่า...เพราะทําบาปแท้ๆ ที่แกรวย ขายดี เพราะ พระ เณร ที่มารับบาตรจากแกทั้งนั้น..แค่ช่วยเอาขนมมาวางขาย..จะขายได้หรือไม่ได้..ก็ยังมีน้ำใจ ที่เรามีใจช่วยทางวัด.

นี่คือเรื่องจริง ที่ผมนําเอามาให้พี่ๆ น้องๆได้อ่านครับ...ว่าเดี๋ยวนี้ เวร กรรม ติดจรวดจริงๆเลย.

ไม่ลืมกราบขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ที่ได้เข้ามาอ่าน..ขอบุญ กุศล ดลบันดาลให้ท่านมีความสุข เจริญในหน้าที่การงานและการเงินตลอดๆไปครับ.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ขอบคุณนะพี่แป็ป ที่เล่าสู่กันฟัง
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
คนส่วนใหญ่..มักจะไม่มองตนเอง ไม่มีสติพิจารณาตนครับ

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความที่ดีๆครับ

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าป้าแกน่าจะมีกรรมเก่าติดตัวมาด้วยนะครับ  :003:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง