ผู้เขียน หัวข้อ: อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย อานิสงส์ของการอนุโมทนา  (อ่าน 9977 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
                                            อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย อานิสงส์ของการอนุโมทนา

อานิสงส์ของการอนุโมทนา

ปัตตานุโมทนามัย...อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย

ผู้ถาม มีคนฝากให่มาถามหลวงพ่อว่าพ่อแม่ไม่ค่อยทำบุญแต่เป็นคนดี คนซื่อ ถ้าบุตรหลานทำให้แล้วจะใส่ชื่อเขาด้วยอยากทราบว่า ท่านจะได้หรือไม่ครับ

หลวงพ่อ เขาโมทนาด้วยหรือเปล่าถ้าลูกไปบอกว่า "พ่อ(หรือแม่) ฉันทำบุญให้แล้ว ถ้าท่านยินดีด้วย ท่านได้แน่นอนถ้าบอก กูไม่รูโว้ย ด่าตะเพิด อันนี้ไม่ได้แน่

ผู้ถาม อย่างเลวาเลิกพระกรรมฐานแล้ว ก็มีคนไปถวายสังฆทานกับหลวงพ่อแต่หนูไม่มีของก็ยกมืออนุโมทนาด้วย อย่างนี้จะมีอานิสงส์ไหมคะ...?

หลวงพ่อ อานิสงส์ที่จะพึงได้ก็คือ ปัตตุนาโมทนามัยเป็นผลกำไรจากการเจริญพระกรรมฐานไม่ต้องลงทุน ถ้าตั้งใจจริงถึง 90 เปอร์เซ็นต์เจ้าของได้ 100 เปอร์เซ็นต์ เราได้ครั้งละ 90 ผ่านไป 10 คนเราได้ 900 มากกว่าเจ้าของ เอ้า! เยอะจริงๆ มันทำบารมีให้เต็มเร็ว เร็วมาก
การโมทนาเขาแปลว่า ยินดีด้วย ต้องยินดีด้วยความจริงใจนะ สักแต่ว่า สาธุ มันไม่ได้อะไร คำว่า "สาธุ" ไม่จำเป็นต้องออกเสียง ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ก็ได้เอาใจยินดีใช้ได้เลย
และการแสดงความยินดีมันก็คือ มุทิตา เป็นตัวหนึ่งในพรหมวิหาร 4 นี่บุญตัวใหญ่ ที่พระพุทธเจ้าบอกว่า "จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติปาฏิกังขา" ถ้าก่อนตายจิตผ่องใส ก็ไปสู่สุคติ หมายถึง สวรรค์ ก็ได้ พรหมก็ได้นิพพานก็ได้ สุดแล้วแต่กำลังใจเรา
และการโมทนานี่ทำให้ชุ่มชื่นใจใช่ไหม....เขาทำดีเรายินดีด้วย ยินดีกับความดีของเขา ไม่ช้าเราก็ดีตามเขาเพราะเราเห็นเขาดี เราก็ชอบดีไหม... แต่อย่าไปชอบดีเฉยๆ นะ ต้องทำดีด้วยนะทำบุญด้วยตนเองบ้าง

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ ปัตตานุโมทนามัย กับไวยาวัจจมัย นี่เหมือนกันไหมครับ

หลวงพ่อ ไวยาวัจจมัย เขาแปลว่าขวนขวายในกิจการงาน เช่น เขาส่งสตางค์มาทำบุญ เราช่วยส่งต่อหรือพวกที่ช่วยขนสังฆทานนี่ ก็พลอยได้บุญไปด้วย มีอนิสงส์ต่ำกว่าบวรเณรนิดหนึ่งไม่เบานะ
แต่ ปัตตานุโมทนามัย ไม่ต้องลงทุน แต่พวกถือมานี่ ยังต้องออกแรงนะพวกโมทนานี่ไม่ต้องออกแรงเลย แต่อย่าลืมนะเอาแค่โมทนาอย่างเดียวไม่ดีนะต้องอาศัยคนต้นตลอด ถ้าไม่ได้อาศัยคนต้นจริงๆ จะสำเร็จมรรถผลไม่ได้ เช่นเดียวกับพระนางพิมพา ต้องอาศัยพระพุทธเจ้าตลอด

บุญจากการอนุโมทนา

ผลของบุญนั้นมีความมหัศจรรย์มากเพราะบุคคลบางคนไม่ได้สละทรัพย์เป็นเจ้าของวัตถุทานและไม่ได้เป็นผู้ถวายทานนั้นด้วยมือแต่เป็นผู้มีความยินดีเลื่อมใสในการทำบุญของบุคคลอื่นบุคคลนั้นก็จะได้รับผลของบุญประหนึ่งเป็นเจ้าของวัตถุทานหรือเป็นผู้ถวายทานนั้นเองดังเช่นผลบุญที่เกิดกับเพื่อนของนางวิสาขามหาอุบาสิกา

ครั้งหนึ่งพระอนุรุทธะเถระจาริกไปในดาวดึงส์เทวโลก เห็นทิพย์วิมานหลังใหญ่ กว้างยาวและสูง ๑๖โยชน์ แวดล้อมด้วยอุทยานและสระโบกขรณี ล่องลอยอยู่ในอากาศแผ่รัศมีไปไกลถึงร้อยโยชน์ เจ้าของวิมานนั้นเป็นเทพธิดาวรรณะงามมีรัศมีสว่างไปทั่วทุกทิศ มีกลิ่นทิพย์หอมยวนใจฟุ้งออกจากอวัยวะน้อยใหญ่เมื่อยามเยื้องกรายหรือร่ายรำก็มีเสียงทิพย์อันไพเราะ น่าฟัง น่ารื่นรมย์ใจเปล่งออกจากอวัยวะน้อยใหญ่ พระอนุรุทธะเถระจึงถามเทพธิดานั้นว่าเธอทำบุญด้วยอะไรทิพย์สมบัตินี้จึงเกิดขึ้นแก่เธอ
นางเทพธิดาตอบพระเถระว่าข้าแต่พระคุณเจ้าผู้เจริญ ดิฉันเป็นเพื่อนของนางวิสาขามหาอุบาสิกาเมื่อเพื่อนของดิฉันสละทรัพย์ถึง ๒๗ โกฏิ สร้างบุพพารามมหาวิหารเธอชวนดิฉันและสหายอีก ๕๐๐ คน ไปเที่ยวชมปราสาทดิฉันได้เห็นสมบัติปราสาทที่เธอสร้างถวายพระภิกษุสงฆ์ที่ดิฉันเคารพ ดิฉันเลื่อมใสจึงอนุโมทนาบุญกับเธอว่า สาธุ สาธุ
ด้วยอานิสงส์ของการอนุโมทนาบุญนี้ทิพย์สมบัติทั้งหลายเหล่านี้จึงบังเกิดแก่ดิฉัน

ปัตตานุโมทนามัย

ปัตตานุโมทนา เเปลว่าการอนุโมทนาส่วนบุญคือความพลอยชื่นชมยินดีส่วนบุญที่คนอื่นทำเเล้วมาบอกให้ทราบหรือเขาไม่บอก เเต่เมื่อทราบเข้าก็เกิดมุทิตามีจิตยินดีด้วยปราศจากความอิจฉาริษยาในบุญหรือความดีของเขาเเละพร้อมเสมอที่จะปฏิบัติหรือทำบุญอย่างเขาบ้างเมื่อมีโอกาส

ปัตตานุโมทนาเป็นบุญอย่างหนึ่ง เรียกว่า ปัตตานุโมทนามัย เเปลว่าบุญที่สำเร็จด้วยการอนุโมทนาส่วนบุญ หมายถึงบุญที่เกิดจากการอนุโมทนาในบุญในความดีที่คนอื่นทำ

ปัตตานุโมทนามัยเป็นเหตุให้มีความสุขใจ ไม่ร้อนใจเพราะไฟริษยา ได้รับความสนิทสนมกับผู้ให้ส่วนบุญเเละเป็นเหตุให้ตนปรารถนาทำบุญความดีเช่นเขาบ้าง

เมื่อตัวเองได้ทำเเล้วก็จะได้รับผลเป็นความสุขยิ่งขึ้นไป

ขอบคุณที่มา เว็บบอร์ด พลังจิต

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับคุณnongear44   เมื่อไม่กี่วันมานี้ผมดูรายการบันทึกลึกลับหรืออะไรจำไม่ได้  พระรูปหนึ่งได้ตอบคำถามว่าทำบุญอะไรจึงไปเกิดเป็นนางตานีหรือนางไม้  ท่านตอบเพราะว่าไม่ยอมทำบุญเองขโมยบุญคนอื่นคือเวลาใครทำบุญก็โมทนาอย่างเดียวจึงไปเกิดเป็นนางไม้  นางตานีหรือนางตะเคียนก็คือนางไม้  ท่านให้ทำบุญด้วยตัวเองและโมทนาบุญด้วยประกอบกันไป

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ บ่อยครั้งที่ขับรถแล้วเห็นขบวนแห่นาคเพื่อนำไปอุปสมบท ผมก็อนุโมทนาสาธุรวมถึงผู้ที่ทำบุญใส่บาตรด้วย

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ^^ ยังไงขออนุโมทนายกผลบุญครั้งนี้ให้สัมพเวสีที่จองเวรค่ะ ^^
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]