ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อ เรื่องการนำพระเครื่องใส่บาตร เวลาอุปสมบทพระใหม่  (อ่าน 23879 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ระยะนี้ ได้รับการ์ดงานบวช พอสมควร  ก็ได้ร่วมอนุโมทนาทางการ์ดบ้าง ไปร่วมอนุโมทนาในโบสถ์บ้าง ตามแต่จะสะดวก

ยังคงเห็นวัฒนธรรมความเชื่อของชาวพุทธ ประการหนึ่ง คือ

การนำพระเครื่องหรือเครื่องราง ใส่ลงไปในบาตรของสามเณร  ก่อนจะเข้าไปขอรับการอุปสมบทเป็นพระภิกษุ  

สอบถามได้ความว่า  ขนาดคนท่านยังสวดญัติฯให้เป็นพระได้เลย  พระเครื่องก็ต้องมีพุทธคุณแน่นอน

เวรกรรม.. :067: :067:

ในบาตรนั้นเท่าที่เห็น รูปพระพุทธเจ้าแทบทั้งนั้น แล้วพระสงฆ์นี่หรือจะสวดญัติให้พระพุทธเจ้าได้  แรงไปหรือเปล่า??

มาพิจารณากันดู คงเป็นความเชื่อให้จิตใจสบายมากกว่า

เพราะเรื่องคาใจแบบนี้ เคยกราบเรียนถามหลวงพ่อ หลวงน้าที่เคารพนับถือ เพื่อ ข้อมูลที่ชัดเจนและถูกต้อง  

ได้ความมาว่า........................

คำว่า "สวดญัติฯ" ก็คือ การสวดญัติจตุตถกรรมวาจา

หรือพูดแบบบ้านๆ ก็ประมาณว่า หารือและลงมติ    ยกบุคคลนี้ให้เป็นพระภิกษุโดนสมบูรณ์ด้วยมติสงฆ์

ไม่ใช่แปลว่า ยัดพุทธคุณหรืออัดพลังเข้าไปในตัวพระ ตัวบาตร  คนละเรื่องกันเลยครับ

อีกประเด็นที่หลวงพ่อ หลวงพี่ได้เมตตาให้ความรู้มาก็คือว่า

การสวดญัติฯ จะต้องออกชื่อฉายาสามเณรผู้ขอบวชหรือที่เรียกว่า อุปสัมปทาเปกขะ

สมมุติว่า ผู้บวชชื่อ ชวนปญฺโญ (ช-ะวะ-นะ-ปัญ-โญ) เวลาพระท่านสวดท่านก็เจะจงชื่อ ชวนปญโญ

ไม่ได้ออกชื่อพระเครื่องที่อยู่บาตรแม้แต่้น้อย การสวดเจาะจงลงไปที่ตัวผู้ขอบวชทั้งหมดทั้งสิ้น

ประเด็นสุดท้ายคือ พระสงฆ์ที่นั่งในโบสถ์ล้วนแต่เป็นสาวกของพระพุทธเจ้า

คงมิอาจจะสวดญัติให้พระพุทธเจ้าอย่างแน่นอน

และการบวชก็เป็นเรื่องของการบวชไม่เกี่ยวกับการปลุกเสก หรืออธิษฐานจิตแต่อย่างใด

ถึงแม้ในบทคำบวชจะมีหลายท่อนซึ่งเป็นที่มาของคาถา เช่น

บทขอบวชท่อนที่ว่า "อุปะสัมปะ"ฯ ใช้ทางมหาเสน่ห์ เพราะขนาดเข้าไปขอบวช  พระท่านยังเมตตาให้ได้บวช

นำมาเป็นคาถาเมตตา ใครเห็นก็เมตตาเหมือนผู้ขอบวช  แต่ก็เป็นแค่อุบายการนำมาใช้

หรือท่อนที่เรียกนาคเข้ามาหาพระอุปัชฌาย์ บทที่ว่า "อาคัจไฉยยะ อาคัจฉาหิฯ" ประมาณว่า " เธอจงเข้ามานี้"  

จะถูกนำมาใช้เรียกคาถาอาคม หรือเรียกจิตสาวๆ ให้มาหลง ก็คงเป็นแค่แนวทางของคาถาที่ได้มาจาก พิธีบวช

การบวชจึงยังแฝงความหมายอีกมากมาย ให้แง่คิดในทางวัฒนธรรมและแฝงความหมายในทางคาถาอาคม ไว้มากมาย

แต่สรุปสุดท้าย

การนำพระเครื่องใส่บาตรเข้าไปในโบสถ์เพื่อให้พระสวดญัติฯ ก็ไม่เกี่ยวกับการเพิ่มพุทธคุณของพระเครื่องได้

เพราะพุทธคุณเกิดจากพุทธจริยา ได้เกิดขึ้นแล้วโดยพระพุทธเจ้า ไม่ต้องมีใครไปเสกเป่า พระพุทธเจ้าทรงกระทำมาดีแล้ว

การนำพระเครื่องใส่ในบาตรคงเป็นวัฒนธรรมที่ให้กำลังใจและเป็นแนวทางของความเป็นสิริมงคล

อย่างน้อยก็บ่งบอกให้เห็นศรัทธาว่า การบวชเป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์ กระทำในสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์

ต่อหน้าพระสงฆ์ที่มีเมตตาพร้อมใจกันมาลงมติยกให้ผู้มีศรัทธาขอบวชได้เป็นพระภิกษุ

และต่อหน้าความปลืมปีติของพ่อแม่ ญาติ ของผู้บวช

ถ้าการใส่พระลงในบาตรเพื่อเข้าพิธีบวช สวดญัติฯ จะมีความดีงามแฝงไว้ให้คิด

ตัวผู้บวชน่าจะได้แง่คิดที่ว่า ของที่เป็นวัตถุยังมีคุณค่าด้วยการบวช

แล้วตัวคนบวชเมื่อบวชแล้วจะสร้างคุณค่าให้กับตัวเองและพระพุทธศานาได้คงทนเท่าพระเครื่อง หรือไม่  ??

เพราะชื่อว่าความดีนั้น อยู่ที่ไหนก็ไม่มีวันเสื่อมแน่นอนครับ  

นำมาแบ่งปันกัน จากการไปงานบวชในช่วงนี้

ขอกราบขอบพระคุณหลวงพ่อ หลวงพี่ หลายๆ วัดที่ได้เมตตาให้ความรู้เรื่องนี้มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2552, 08:42:15 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณครับที่นำเสนอข้อมูลและค้นคว้าสอบถามหลายๆท่าน มีความพยายามมากครับ อนุโมทนาด้วยครับ สาธุ :001:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณท่านอชิตะมากๆครับ กำลังเข้าสถานการณ์ช่วงนี้ของผมพอดี ไว้ศึกษาเป็นแนวทางต่อไปครับ  :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เคยเห็นมีคนถามจะใส่กุมารทองลงไปในบาตรตอนสวดญัติฯ แล้วจะเป็นไรไหมเนี่ย  :010:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่เมฆมากครับที่ให้ความรู้ ผมคนนึงล่ะครับที่นำพระเครื่อง ตะกรุด ไปใส่ในบาตรตอนงานบวชประจำเลยครับ :009:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ กำสาระดีๆ แน่นมากเลย ครับ  :015:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบคุณที่นำความรู้มาให้ทราบครับ .............สวัสดีครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ขอบคุณพี่เมฆด้วยครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ตอนผมไปวัดป่าธรรมยุตแห่งหนึ่ง  ผมเห็นมีคนนำพระพุทธรูปหยกมาให้หลวงปู่เจ้าอาวาสเพื่อจะให้ท่านเบิกเนตร (หลวงปู่รูปนี้ ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่มั่นครับ)  

หลวงปู่ท่านบอกกับโยมคนนั้นว่า"ในโลกนี้ไม่มีใครเบิกเนตรให้พระพุทธเจ้าได้หรอก เพราะพระพุทธเจ้าท่านเบิกของท่านแล้ว  ท่านเบิกของท่านมาตั้งแต่สองพันกว่าปีก่อน ในคืนวันเพ็ญ เดือนวิสาขมาสใต้ต้นศรีมหาโพธิ์   ท่านเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ท่านเป็นบรมครูของมนุษย์และเทวดา  ท่านเป็นเอกอุของโลกและจักรวาล   แล้วอาตมาเป็นใคร จะเบิกเนตรให้ท่าน  อาตมาไม่กล้าทำเพราะมันไม่ใช่วิสัยของพระสาวก  เอาอย่างนี้อาตมาจะสอนวิธีการเบิกเนตรให้โยมก็แล้วกัน  ให้โยมไปเบิกเอง(ท่านก็สอนวิธีเจริญกรรมฐานให้โยมคนนั้น)  ท่านบอกว่าไม่ว่ายืน นอน นั่ง นอนก็ให้รู้เท่าทันตัวเอง ให้มีสติ"  

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ประสบการณ์จริงที่พบมา จากที่ต้นเดือนไปงานบวชที่วัดอโศการาม แล้วนาคเข้าโบส์ถพร้อมกัน ญาติผมก็ได้เชื่อเรื่องนี้จึงนำพระที่ห้อยคอกันใส่ในบาตรครับ แต่พอจริงๆเอาเป็นว่าคราวนี้ไม่ต้องทำไรกันครับต้องมีคนเฝ้าบาตรกันยกใหญ่เพราะสร้อยที่ใส่กันลงไปเป็นสร้อยทองกันครับ คราวนี้การตั้งใจที่เข้าร่วมพิธี กลายเป็นสมาธิทั้งหมดต้องอยู่ที่บาตร เพราะเกรงคนจะหยิบของ หรือสลับบาตรกับนาคที่จะบวชพร้อมๆกันครับ ถ้ารู้เรื่องนี้ก่อนจะได้แนะนำถูกครับ ขอบคุณอชิที่มาบอกกล่าวน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ขอบคุณเนื้อหาสาระ ที่เป็นประโยชน์...มากครับ...ทั้งของท่านอชิตะ และ ท่านเณรฯ... :054:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลธรรมะดีๆ ขนาดผมผ่านการบวชเรียนแล้วก็เพิ่งทราบข้อมูลวันนี้เอง

สาธุ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ขอบคุณมากครับ  :054: :002:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
- ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

:114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณข้อความดีดีที่มีให้ศึกษานะครับ ....  :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
อ่านง่ายเข้าใจง่ายได้ความรู้ดีตามแบบกระทู้ของท่าน อชิตะ จริงๆ