ผู้เขียน หัวข้อ: ข้างในตะกรุดหนังเสือ  (อ่าน 8052 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dokapon

• ทุติยะ
  • **
ข้างในตะกรุดหนังเสือ
« เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:21:27 »
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมพึ่งได้ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเปิ่นปี43มาคับแต่รู้สึกแปลกๆ ผมสงสัยอยากรู้ว่าจริงป่าวเลยทำการชำแหละไป(ที่ทำไปไม่ได้เปงการลบหรู่หลวงพ่อเปิ่นที่ผมเคารพรักท่านมากๆแต่ผมไม่อาจต้านทานความอยากรู้ผมได้เลย) ผมเลยชำแหละดูปรากฏว่าเจอ
1.หนังเสือที่เปื้อนด้วยหมึกไม่สามรถอ่านออกได้เลยว่าเปงคำว่าอะไร
2.ไม้ไผ่(เปงไม้ไผ่ขนาดเล็กที่ถูกห่มด้วยหนังเสือไม่ไผ่นี้ไม่มีรอยจารอะไรทั้งนั้นเลย เท่าที่ผมเคยไม่ยินมาตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อจะมีตะกรุดแล้วมีหนังเสือหุ้มไว้)แต่ทำไมของผมกลับเป็นไม่ไผ่อ่ะครับ
ผมเลยอยากรบกวนพวกพี่ทั้งหลายช่วยบอกทีว่าในนั้นมีไรกันแน่ครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ
เด๋วถ่ายรูปให้ดูพุ่งนี้นะครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ข้างในตะกรุดหนังเสือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:35:32 »
ผมเองไม่เคยผ่าครับ เลี่ยมกันน้ำใส่กระเป๋าคาดเอว ติดตัวเกือบตลอด

มารอเก็บความรู้จากท่านอื่นๆ :001:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:42:41 »
แล้วท่านได้แต่ใดมาครับ :062:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:44:18 »
ประสบการณ์ตรง ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเปิ่น ยุคปลายๆแล้วครับ ใส่หลอดตะกรุดมีจารที่ฝาครอบ ด้านในจะเป็นตะกรุดม้วนอยู่ตรงกลางวแล้วหุ้มด้วยหนังเสืออีกชั้นครับ ดูแค่นั้นครับไม่ได้คลี่ออกมาดูรายละเอียดด้านใน

เรื่องไม้ไผ่ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ ส่วนการจารหนังเสือน่าจะลงหัวใจเสือเอาไว้ครับ

ผิดพลาดขออภัยครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 11:58:28 »
ของผมที่ผมมี
ก็เป็นตะกรุดตะกั่ว หุ้มด้วยหนังเสือ
ลงหัวใจเสือเป็นตารางสี่เหลี่ยม ครับ กุรุสุกุ รุสุกุกุ สุกุกุรุ กุกุรุสุ
ส่วนยันต์ที่จารในตะกรุดตะกั่วนั้นไม่กล้าคลี่ออกมาครับ
ส่วนหนังเสือคลี่ได้เพราะว่าไม่ได้ม้วนหรือมัดไว้อย่างแน่หนาครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:39:05 »
ที่ว่าผ่ามาเนี้ยใช่
ตะกรุดหนังเสือที่ถักด้วยเชือกในล่อนสีเขียวเปล่า?  (คุ้นๆว่าภายในเป็นไม้ไผ่ก็น่าจะมี่)
แล้วตะกรุดหนังเสือของท่านผ่านการใช่งานมาแล้ว?  (หนังเสือโดนน้ำเปื้อนด้วยหมึกไม่สามรถอ่านออก)

รอรูปดีก่าเนอะ :075:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:56:33 »
มีบุญได้กะเขามาเหมือนกัน พุทธคุณสุดๆแล้ว รักมากหวงมาก แต่ก็ไม่เคยคลี่ออกเหมือนกันอ่ะค่ะ=="
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 01:45:11 »
เขียนซ่อนไว้หรือปล่าวครับ ...  :095:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 02:31:46 »
รอเดี้ยวนะครับ
   จะเอารุปให้ชม

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 03:26:23 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

:114:

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 07:13:32 »
อยากดูรูปครับ

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 07:16:08 »
รอชมๆครับ ขอบคุณข้อมูลพี่ๆทุกท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 08:19:33 »

ได้มาหลังจากหลวงพ่อละสังขารไม่นาน ได้มาแบบนี้เลย

รูปนี้ถ่ายไว้นานแล้ว แต่ตอนนี้ตะกรุดเหลืออยู่ไม่ครบแล้ว

ออฟไลน์ chakraphan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เขี้ยวหมูตัน!
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พ.ย. 2552, 05:15:23 »
ช้วยน่อยครับ ตะกรุดหนังเสือถักเชือกเขียว หลวงพ่อเปิ่น ผมได้เช่ามา ข้างไน่เป็นหนังเสือหูมทองเเดง เเต่ก็ไม้กล้าเอาออกมาดู อยากถาม ไช้ตะกรุดหนังเสือ หลวงพ่อเปิ่นมั้ยครับ?  :054: :054: :054: