ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งหนึ่ง..ของลูกผู้ชาย  (อ่าน 21040 ครั้ง)

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ครั้งหนึ่ง..ของลูกผู้ชาย
« เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 06:48:22 »
ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย
บทสวดขานนาค
วิธีบรรพชาอุปสมบท
แบบอุกาสะ(พร้อมคำแปล)

วิธีบรรพชาอุปสมบทแบบอุกาสะ
พร้อมคำแปล

นาครับผ้าไตรจากบิดามารดา หรือผู้ปกครองแล้ว เข้าไปหาพระอุปัชฌาย์ในท่ามกลางสงฆ์ ถวายผ้าไตรและเครื่องสักการะแด่พระอุปัชฌาย์แล้ว กราบด้วยเบญจางค์ประดิษฐ์ ๓ ครั้ง พระอุปัชฌาย์ตรวจดูผ้าไตรจีวรแล้วมอบให้นาคประคองไว้บนแขนทั้งสองข้าง ต่อจากนั้นนาคพึงตั้งใจกล่าวคำขอขมาโทษและคำขอบรรพชาสืบไป
คำขอขมาโทษ
อุกาสะ  วันทามิ  ภันเต                                   ขอโอกาสข้าพเจ้าขอไหว้ขอรับ
สัพพัง  อะปะราธัง  ขะมะถะเม  ภันเต                   ท่านขอรับ ขอท่านจงยกโทษทั้งปวงแก่ข้าพเจ้า
มะยา  กะตัง  ปุญญัง  สามินาอะนุโมทิตัพพัง           บุญที่ข้าพเจ้ากระทำแล้ว ใต้เท้าพึงอนุโมทนา
สามินา  กะตัง  ปุญญัง  มัยหังทาตัพพัง                  บุญที่ใต้เท้ากระทำแล้ว พึงให้แก่ข้าพเจ้า
สาธุ                                                          ขอจงสำเร็จ
สาธุ                                                          ขอจงสำเร็จ
อนุโมทามิ   
                                                 ข้าพเจ้าขออนุโมทนา
คำขอบรรพชา
อุกาสะ  การุญญัง  กัตวา                                  ขอโอกาส ขอท่านกระทำความกรุณาแล้ว 
ปัพพัชชัง  เทถะ  เม  ภันเต                                จงให้การบรรพชา แก่ข้าพเจ้าเถิด ขอรับ
อะหัง  ภันเต  ปัพพัชชัง  ยาจามิ                          ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอการบรรพชา
ทุติยัมปิ  อะหัง  ภันเต   ปัพพังชัง ยาจามิ                ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอการบรรพชาแม้ครั้งที่ ๒
ตะติยัมปิ  อะหัน  ภันเต  ปัพพังชัง ยาจามิ               ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอการบรรพชาแม้คร้งที่ ๓
สัพพะทุกขะนิสสะระณะ นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ   ขอท่านโปรดเอ็นดู รับผ้ากาสาวะ(ย้อมน้ำฝาด) นี้แล้ว
อิมัง กาสาวัง คะเหตวา                                     จงให้ข้าพเจ้าบรรพชาเถิด ขอรับ
ปัพพาเชถะ มัง ภันเต                                        เพื่อกระทำให้แจ้งพระนิพพาน
อะนุกัมปัง อุปาทายะ                                        เป็นเครื่องสลัดทุกข์ทั้งปวง
สัพพะทุกขะนิสสะระณะ                                     ขอท่านโปรดเอ็นดู รับผ้า
นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ                             กาสาวะ(ย้อมน้ำฝาด) นี้แล้ว
อิมัง กาสาวัง คะเหตวา                                      จงให้ข้าพเจ้าบรรพชาเถิด ขอรับ
ปัพพาเชถะ มัง ภันเต                                        เพื่อกระทำให้เจ้งพระนิพพาน
อะนุกัมปัง อุปาทายะ                                        เป็นเครื่องสลัดทุกข์ทั้งปวง
สัพพะทุกขะนิสสะระณะ                                    ขอท่านโปรดเอ็นดู รับผ้า
นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ                           กาสาวะ(ย้อมน้ำฝาด) นี้แล้ว
อิมัง กาสาวัง คะเหตวา                                จงให้ข้าพเจ้าบรรพชาเถิด ขอรับ
ปัพพาเชถะ มัง ภันเต                                       เพื่อกระทำให้แจ้งพระนิพพาน
อะนุกัมปัง อุปาทายะ                                    เป็นเครื่องสลัดทุกข์ทั้งปวง

จบตรงนี้แล้ว นาคพร้อมน้อมถวายผ้าไตรแด่พระอุปัชฌาย์ อีกครั้งหนึ่ง จากนั้นกล่าวต่อไปว่า
สัพพะทุกขะนิสสะระณะ นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ
ขอท่านโปรดเอ็นดู ให้ผ้ากาสาวะนี้แล้ว จงให้ข้าพเจ้าบรรพชาเถิด
เอตัง กาสาวัง ทัตวา ปัพพาเชถะ มัง ภันเต อะนุกัมปัง อุปาทายะ
ขอรับ เพื่อกระทำให้แจ้งพระนิพพาน เป็นเครื่องสลัดทุกข์ทั้งปวง
สัพพะทุกขะนิสสะระณะ นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ
ขอท่านโปรดเอ็นดู ให้ผ้ากาสาวะนี้แล้ว จงให้ข้าพเจ้าบรรพชาเถิด
เอตัง กาสาวัง ทัตวา ปัพพาเชถะ มัง ภันเต อะนุกัมปัง อุปาทายะ
ขอรับ เพื่อกระทำให้แจ้งพระนิพพาน เป็นเครื่องสลัดทุกข์ทั้งปวง

จบแล้วกราบ ๓ ครั้ง นั่งพับเพียบประนมมือ คอยฟังโอวาทจากพระอุปัชฌาย์ ต่อไป
นาคพึงน้อมถวายผ้าไตรแด่พระอุปัชฌาย์อีกครั้งหนึ่ง จากนั้นกล่าวต่อไปว่า

พระอุปัชฌาย์ จะสอนให้นาคเข้าใจหลักการย่อๆ ดังนี้

๑.สอนให้เห็นว่าการเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นยากนัก
๒.สอนให้รู้ว่าการเกิดมาพบพระพุทธศาสนาและเป็นสัมมาทิฏฐินั้นก็ยากยิ่ง
๓.สอนให้รู้ว่าการมีชีวิตเป็นอยู่นี้ก็ยากยิ่ง
๔.สอนให้รู้พระคุณ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์
๕.สอนให้รู้อานิสงส์ของการบวช
๖.สอนให้รู้จักรักษาใจด้วยการเรียนกัมมัฏฐาน
เกสา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ                 ตะโจ ทันตา นะขา โลมา เกสา
         เมื่อสอนกัมมัฏฐานเสร็จแล้ว พระอุปัชฌาย์เอาผ้าอังสะคล้องบ่าให้ นาคพึงยื่นแขนขวาออกมา และก้มศีรษะลงเพื่อสะดวกแก่การคล้องผ้าอังสะ แล้วพระอุปัชย์สอนให้นุ่งห่มเป็นปริมณฑลเรียบร้อยแล้ว สั่งให้ภิกษุผู้สามารถออกไปช่วยนุ่งห่มให้ นาคพึงถอยออกไปข้างผนังโบสถ์หรือหลังพระประธาน ตามแต่จะเห็นว่าเหมาะสม พึงนุ่งห่มให้เรียบร้อยเสร็จแล้วเข้าไปขอสรณะและศีลกับพระอาจารย์ต่อไป
         พระอาจารย์กราบพระประธาน ๓ ครั้ง แล้วไปนั่ง ณ อาสนะที่จัดไว้ นาคเข้าไปหาพระอาจารย์ ถวายเครื่องสักการะ กราบ ๓ ครั้ง แล้วนั่งคุกเข่าประนมมือกล่าวคำขอขมาโทษ ดังนี้
คำขอขมาโทษ
อุกาสะ วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
ขอโอกาสข้าพเจ้าขอไหว้ ขอรับ ท่านขอรับ ขอท่านจงยกโทษทั้งปวงแก่ข้าพเจ้า
มะยา กะตัง ปุญญัง สามินา อนุโมทิตัพพัง
บุญที่ข้าพเจ้ากระทำแล้ว ใต้เท้าพึงอนุโมทนา
สามินา กะตัง ปุญญัง มัยหัง ทาตัพพัง
บุญที่ใต้เท้ากระทำแล้ว พึงให้แก่ข้าพเจ้า
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
อะนุโมทามิ
ข้าพเจ้าขออนุโมทนา
คำขอไตรสรณคมน์และศีล
อุกาสะ การุญญัง กัตวา ติสะระเณนะ สะหะ สีลานิ เทถะ เม ภันเต
ขอโอกาสขอท่านกระทำความกรุณาแล้ว จงให้ศีลทั้งหลายพร้อมสรณะ ๓ แก่ข้าพเจ้าเถิด ขอรับ
อะหัง ภันเต สะระณะสีลัง ยาจามิ
ท่านขอรับข้าพเจ้าขอสรณะและศีล
ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต สะระณะสีลัง ยาจามิ
ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอสรณะและศีล แม้ครั้งที่ ๒
ตะติยัมปิ อะหัง ภันเต สะระณะสีลัง ยาจามิ
ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอสรณะและศีล แม้ครั้งที่ ๓

เมื่อกล่าวคำขอไตรสรณคมน์และศีลจบแล้ว ต่อจากนั้นพึงตั้งใจว่าตาม พระอาจารย์กล่าวนำ นะโม ๓ จบ แล้วนาคว่าตาม ดังนี้
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ  
ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ 
ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น

พระอาจารย์ว่า...
ยะมะหัง วะทามิ ตัง วะเทหิ                  เราว่าคำใด เธอจงว่าตามคำนั้น
นาคกล่าวรับคำว่า...
อามะ ภันเต                                   ขอรับกระผม

พระอาจารย์พึงให้สรณคมน์ นาคพึงว่าตามทีละตอน ดังนี้
พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ                     ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้าเป็นสรณะ
ธังมัง สะระณัง คัจฉามิ                      ข้าพเจ้าขอถือพระธรรมเป็นสรณะ
สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ                     ข้าพเจ้าขอถือพระสงฆ์เป็นสรณะ
ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ            ข้าพเจ้าขอถือพระพุทธเจ้าเป็นสรณะ ครั้งที่ ๒
ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ              ข้าพเจ้าขอถึงพระธรรมเป็นสรณะ ครั้งที่ ๒
ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ            ข้าพเจ้าขอถึงพระสงฆ์เป็นสรณะ ครั้งที่ ๒
ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ           ข้าพเจ้าขอถือพระพุทธเจ้าเป็นสรณะ ครั้งที่ ๒
ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ           ข้าพเจ้าขอถึงพระธรรมเป็นสรณะ ครั้งที่ ๒
ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ           ข้าพเจ้าขอถึงพระสงฆ์เป็นสรณะ ครั้งที่ ๒

พระอาจารย์กล่าวว่า
ติสะระณะคะมะนัง นิฏฐิตัง                      ไตรสรณคมน์จบแล้ว

นาคพึงขานรับว่า
อามะ ภันเต                                               ขอรับกระผม

เมื่อสามเณรได้รับสรณคมน์จบแล้ว จะต้องตั้งใจสมาทานรักษาศีล ๑๐ ประการต่อไป พระอาจารย์พึงกล่าวนำให้สามเณรกล่าวสมาทานศีล ๑๐ ประการ โดยกล่าวนำและกล่าวสมาทานตามไปเป็นตอนๆ ดังนี้
ศีล ๑๐

ปาณาติปาตา เวระมณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการฆ่าสัตว์
อะทินนาทานา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการลักทรัพย์
อะพรัหมะจะริยา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากความประพฤติไม่ประเสริฐ
มุสาวาทา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการพูดเท็จ
สุราเมระยะมัชชะ ปะมาทัฏฐานา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการดื่มน้ำเมา คือ สุราและเมรัย อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท
วิกาละโภชะนา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการบริโภคอาหาร ในเวลาวิกาล (คั้งแต่เวลาเที่ยงวัน จนถึงอรุณขึ้น)
นัจจะคีตะวา ทิตะวิสู กะทัสสะนา เวระมรีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการฟ้อน การขับ การประโคม และการดูการเล่นอันเป็นข้าศึกแก่กุศล
มาลาคันธะ วิเลปะนะ ธาระณะ มัณฑะณะ วิภูสะนัฏฐานา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการทัดทรงประดับตกแต่งร่างกายด้วยระเบียบดอกไม้และเครื่องลูบไล้
อุจจะสะยะนะ มะหาสะยะนา เวระมณีสิกขาปะทัง สิมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการนั่ง การนอนบนที่นั่งที่นอนใหญ่
ชาตะรูปะระชะตะ ปฏิคคะหะณา เวระมณีสิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการรับทองและเงิน

พระอาจารย์พึงว่าบทสรุป สามเณรว่าตาม ๓ จบ ดังต่อไปนี้
อิมานิ ทะสะ สิกขาปะทานิ สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบททั้ง ๑๐ ข้อนี้
อิมินา ทะสะ สิกขาปะทานิ สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบททั้ง ๑๐ ข้อนี้
อิมานิ ทะสะ สิกขาปะทานิ สะมาทิยามิ

เมื่อสามเณรกล่าวบทสรุปศีลจบแล้ว พึงกราบพระอาจารย์ ๑ ครั้ง แล้วประนมมือ กล่าวขอขมาโทษ ดังนี้

วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
ข้าพเจ้าขอไหว้ ขอรับ ท่านขอรับ ขอท่านจงยกโทษทั้งปวง แก่ข้าพเจ้า
มะยา กะตัง ปุญญัง สามินา อะนุโมทิตัพพัง
บุญที่ข้าพเจ้ากระทำแล้วใต้เท้า พึงอนุโมทนา
สามินา กะตัง ปุญญัง มัยหัง ทาตัพพัง
บุญที่ใต้เท้ากระทำแล้ว พึงให้แก่ข้าพเจ้า
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
อะนุโมทามิ
ข้าพเจ้า ขออนุโมทนา

เมื่อสามเณรกล่าวคำขอขมาโทษจบแล้ว พึงกราบพระอาจารย์ ๓ ครั้ง แล้วพึงนั่งประนมมือกล่าวขอขมาโทษ ดังนี้
คำขอขมาโทษ
อุกาสะ วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
ขอโอกาส ข้าพเจ้าขอไหว้ ขอรับ ท่านขอรับ ขอท่านจงยกโทษทั้งปวง แก่ข้าพเจ้า
มะยา กะตัง ปุญญัง สามินา อะนุโมทิตัพพัง
บุญที่ข้าพเจ้ากระทำแล้วใต้เท้า พึงอนุโมทนา
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
สาธุ
ขอจงสำเร็จ
อะนุโมทามิ
ข้าพเจ้า ขออนุโมทนา

คำขอนิสัย
อุกาสะ การุญญัง กัตวา
ขอโอกาส ขอท่านกระทำความกรุณาแล้ว
นิสสะยัง เทถะ เม ภันเต
ขอจงให้นิสัย แก่ข้าพเจ้าเถิด ขอรับ
อะหัง ภันเต นิสสะยัง ยาจามิ
ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอนิสัย
ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต นิสสะยัง ยาจามิ
ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอนิสัย แม้ครั้งที่ ๒
ตะติ ยัมปิ อะหัง ภันเต นิสสะยัง ยาจามิ
ท่านขอรับ ข้าพเจ้าขอนิสัย แม้ครั้งที่ ๓
อุปัชฌาโย เม ภันเต โหหิ
ขอท่านจงเป็นพระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้าขอรับ
ขอท่านจงเป็นพระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้าขอรับ

พระอุปัชฌาย์กล่าวว่า
ปะฏิรูปัง                                              สมควร
สามเณรพึงกล่าวรับว่า
อุกาสะ สัมปะฏิจฉามิ                                ขอโอกาส ข้าพเจ้าขอน้อมรับ
พระอุปัชฌาย์กล่าว
โอปายิกัง                                                 ชอบด้วยอุบาย
สามเณรพึงกล่าวรับ
สัมปะฏิจฉามิ                                           ข้าพเจ้าขอน้อมรับ
พระอุปัชฌาย์กล่าวว่า
ปาสาทิเกนะ สัมปาเทหิ                              เธอจงยังสัมมาปฏิบัติให้ถึงพร้อมด้วยอาการที่น่าเลื่อมใส
สามเณรพึงกล่าวว่า
สัมปะฏิจฉามิ                                            ข้าพเจ้าขอน้อมรับ

ต่อแต่นั้น สามเณรพึงกล่าวคำรับเป็นภารธุระของกันและกัน สืบต่อไป ดังนี้

อัชชะตัคเคทานิ เถโร มัยหัง ภาโร                 ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป พระเถระเป็นภาระของข้าพเจ้า
อะหัมปิ เถรัสสะ ภาโร                                 แม้ข้าพเจ้าก็เป็นภาระของพระเถระ
อัชชะตัคเคทานิ เถโร มัยหัง ภาโร                 ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป พระเถระเป็นภาระของข้าพเจ้า
อะหัมปิ เถรัสสะ ภาโร                                 แม้ข้าพเจ้าก็เป็นภาระของพระเถระ
อัชชะตัคเคทานิ เถโร มัยหัง ภาโร                 ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป พระเถระเป็นภาระของข้าพเจ้า

เมื่อกล่าวจบแล้ว กราบ ๓ ครั้ง ต่อจากนั้นพระอุปัชฌาย์จะสอนให้เข้าใจความหมายในการขอนิสัย และบอกสมณบริขารแต่สามเณรสืบต่อไป
คำบอกสมณบริขาร
พระอุปัชฌาย์ว่า
ปะฐะมัง อุปัชฌัง คาหาเปตัพโพ อุปัชฌัง คาหาเปตวา ปัตตะจีวะรัง อาจิกขิตัพพันติ (อิทัง อุปะสัมปะทาย ปุริมะกิจจัง ภะคะวะตา วุตตัง ตันทานิ มะยา เต อุปัชฌาเยนะ อะนุกาตัพพัง โหติ ตันเต สักกัจจัง โสตัพพัง
พึงให้สามเณรถืออุปัชฌาย์ก่อน ครั้นให้สามเณรถืออุปัชฌาย์แล้ว พึงบอกบาตรและจีวร นี้คือกิจเบื้องต้นแห่งการอุปสมบท พระผู้พระภาคเจ้าตรัสไว้ ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เราผู้เป็นพระอุปัชฌาย์ จะพึงกระทำตาม ด้วยการบอกกิจเบื้องต้น แห่งการอุปสมบทนั้น เธอพึงตั้งใจฟัง ด้วยความเคารพ

สามเณรกล่าวรับว่า
อามะ ภันเต                                   ขอรับกระผม
พระอุปัชฌาย์บอกว่า
อะยันเต ปัตโต                                นี้คือบาตรของเธอ
อามะ ภันเต                                        ขอรับกระผม
อะยัง สังฆาฏิ                                  นี้ผ้าสังฆาฏิ (ผ้าทาบ) ของเธอ
อามะ ภันเต                                          ขอรับกระผม
อะยัง อุตตะราสังโค                            นี้ผ้าอุตตราสงค์ (ผ้าห่ม) ของเธอ
อามะ ภันเต                                      ขอรับกระผม
อะยัง อันตะระวาสะโก                        นี้คือผ้าอันตรวาสก (ผ้านุ่ง) ของเธอ
อามะ ภันเต                                       ขอรับกระผม
พระอุปัชฌาย์บอกให้ออกไปข้างนอกว่า
คัจฉะ อะมุมหิ โอกาเส ติฏฐาหิ            เธอจงไปยืน ณ โอกาสโน้น
ลำดับนั้น พระกรรมวาจาจารย์และพระอนุสาวนาจารย์พึงนั่งคุกเข่ากราบพระรัตนตรัย ๓ ครั้ง แล้วตั้งนะโม ๕ ชั้น ๓ จบ และกราบ ๑ ครั้ง นั่งพับเพียบผินหน้าเข้าหากัน ประนมมือสวดกรรมวาจา สมมติตนเป็นผู้สอนซ้อมอุปสัมปทาเปกข์ ดังนี้
กรรมวาจาสมมติตนเพื่อสอนซ้อม
สุณาตุ เม ภันเต สังโฆ นาโค อายัสมะโต ติสสัสสะ อุปะสัมปะทาเปกโข ยะทิ สังฆัสสะ ปัตตะกัลลัง อะหัง นาคัง อะนุสาเสยยัง
ท่านขอรับ ขอสงฆ์จงฟังข้าพเจ้า นาคเป็นอุปสัมปทาเปกขะของ ท่านติสสะ ถ้าความพรั่งพร้อมของสงฆ์ ถึงที่แล้ว ข้าพเจ้าพึงสอนซ้อมนาค
แต่นั้นพระกรรมวาจาจารย์และพระอนุสาวนาจารย์ พึงลุกออกจากที่ประชุมสงฆ์ไปยืน ณ อาสนะที่ปูลาดไว้ ซึ่งจะต้องอยู่นอกหัตถบาส (อย่างน้อย ๑๒ ศอก) พึงสวดสอนซ้อมอุปสัมปทาเปกข์ ดังนี้
คำสอนซ้อม
สุณะสิ นาคะ อะยันเต สัจจะกาโล ภูตะกาโล ยัง ชาตัง ตัง สังฆะมัชเฌ ปุจฉันเต
สันตัง อัตถีติ วัตตัพพัง อะสันตัง นัตถีติ วัตตัพพัง มา โข วิตถาสิ
มา โข มังกุ อะโหสิ เอวันตัง ปุจฉิสสันติ สันติ  เต เอวะรูปา  อาพาธา

ฟังนะ เจ้านาค นี้เป็นกาลสัตย์ กาลจริงของเธอ เมื่อท่านถามใน ท่ามกลางสงฆ์ ถึงสิ่งอันเกิดแล้ว
มีอยู่ พึงบอกว่า มี   ไม่มี  พึงบอกว่า ไม่มี   เธออย่าสะทกสะท้านเลย เธออย่าได้เป็นผู้เก้อเลย ภิกษุทั้งหลาย จักถามเธออย่างนี้ มีไหม?  อาพาธเห็นปานนี้ของเธอ คือ...

พระอาจารย์ถาม
กุฎฐัง                                 โรคเรื้อน

อุปสัมปทาเปกข์กล่าวตอบ
นัตถิ ภันเต                       ไม่มี ขอรับ

คัณโฑ                             โรคฝี

นัตถิ ภันเต                       ไม่มี ขอรับ

กิลาโส                                โรคกลาก

โสโส                                  โรคมองคร่อ

อะปะมาโร                           โรคลมบ้าหมู

นัตถิ ภันเต                        ไม่มี ขอรับ

มะนุสโสสิ                            เธอเป็นมนุษย์หรือ

อามะ ภันเต                         ขอรับกระผม

ปุริโสสิ                                เป็นชายหรือ

อามะ ภันเต                         ขอรับกระผม

ภุชิสโสสิ                             เป็นไทหรือ

อามะ ภันเต                        ขอรับกระผม

อะนะโณสิ                           ไม่มีหนี้สินหรือ

นะสิ ราชะภะโฏ                    มิใช่ราชภัฏ(ข้าราชการ)หรือ

อามะ ภันเต                          ขอรับกระผม

อะนุญญาโตสิ มาตาปิตูหิ       บิดามารดา อนุญาตแล้วหรือ

อามะ ภันเต                          ขอรับกระผม

ปะริปุณณะวีสะติวัสโสสิ          มีอายุครบ ๒๐ ปีแล้วหรือ

ปะริปุณณันเต ปัตตะจีวะรัง      บาตรจีวรของเธอมีครบแล้วหรือ

อามะ ภันเต                        ขอรับกระผม

กินนาโมสิ                           เธอชื่ออะไร

อะหัง ภันเต (ชื่อเรา)   นามะ   ข้าพเจ้าชื่อ......ขอรับ

โก นาม เต อุปัชฌาโย         พระอุปัชฌาย์ของเธอชื่ออะไร? (ในพระไตรปิฎกเป็น โกนาโม เต อุปัชฌาโย)

อุปัชฌาโย เม ภันเต อายัสมา(ชื่อพระอุปัชฌาย์)ถาโร นามะ   พระอุปัชฌาย์ของข้าพเจ้าชื่อว่า......ขอรับ

ครั้นแล้ว พระกรรมวาจาจารย์และพระอนุสาวนาจารย์พึงกลับเข้าไป ณ ที่ประชุมสงฆ์ นั่งคุกเข่ากราบพระรัตนตรัย ๑ ครั้ง แล้วนั่งพับเพียบประนมมือสวดกรรมวาจา เรียกอุปสัมปทาเปกข์เข้าหมู่สงฆ์ ดังนี้

กรรมวาจาเรียกอุปสัมปทาเปกข์เข้าหมู่สงฆ์

สุณาตุ เม ภันเต สังโฆ นาโค อายัสมะโต ติสสัสสะ อุปะสัมปะทาเปกโข
ท่านขอรับ ขอสงฆ์จงฟังข้าพเจ้า นาคเป็นอุปสัมปทาเปกขะ ของท่านติสสะ
อะนุสิฏโฐ โส มะยา ยะทิ สังฆัสสะ ปัตตะกัลลัง นาโค อาคัจเฉยยะ

นาคนั้น ข้าพเจ้าสอนซ้อมแล้ว ถ้าความพร้อมพรั่งของสงฆ์ถึงที่แล้ว ขอนาค พึงเข้ามาได้

พระกรรมวาจาจารย์พึงกวักมือเรียกอุปสัมปทาเปกข์ เข้ามาว่า

อาคัจฉาหิ                เธอจงเข้ามา

อุปสัมปทาเปกข์พึงเดินประนมมือเข้านั่งคุกเข่า ประนมมือท้ายหมู่สงฆ์ไหว้พระสงฆ์แล้วกล่าวคำขออุปสมบท

คำขออุปสมบท
สังฆัมภันเต อุปะสัมปะทัง ยาจามิ
ข้าพเจ้าขออุปสมบทกะสงฆ์ ขอรับ
อุลลุมปะตุ มัง ภันเต สังโฆ อะนุกัมปัง อุปาทายะ
ขอสงฆ์โปรดเอ็นดู ยกข้าพเจ้าขึ้นเถิด ขอรับ
ทุติยัมปิ ภันเต สังฆัง อุปะสัมปะทัง ยาจามิ
ข้าพเจ้าขออุปสมบทกะสงฆ์ เป็นครั้งที่ ๒ ขอรับ
อุลลุมปะตุ มัง ภันเต สังโฆ อะนุกัมปัง อุปาทายะ
ขอสงฆ์โปรดเอ็นดู ยกข้าพเจ้าขึ้นเถิด ขอรับ
ตะติยัมปิ ภันเต สังฆัง อุปะสัมปะทัง ยาจามิ
ข้าพเจ้าขออุปสมบทกะสงฆ์ เป็นครั้งที่ ๓  ขอรับ

(ข้อมูลจาก หนังสือครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย โดย ท่าน ว.วชิรเมธี และภาพบางส่วนจาก http://kkeng.multiply.comและ glitter.posjung.com)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: ครั้งหนึ่ง..ของลูกผู้ชาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:04:15 »
ขอบคุณพี่ปอร์มากค่ะ

ขอบคุณสำหรับภาพด้วยค่ะที่หามาให้เราได้ชมกัน
เป็นภาพที่หาชมได้ยากค่ะ

ส่วนบทสวดและคำแปลนี่..พิมพ์เองเลยรึเปล่าคะเห็นบอกว่านำมาจากหนังสือ
ยาวมาก.....
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับความตั้งใจที่จะนำมาให้ชาวเว็บบอร์ดได้รู้ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:09:16 »
บทสวดที่เอามาลงนี่ พอดีวันก่อนไปอ่านเจอในหนังสือ "ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชาย"  แต่เป็นบทสวดที่เต็มรูปแบบของวัดมาบจันทร์ พอดีช่วงนี้ใกล้เข้าพรรษาแล้วคนจะมีคนอุปสมบทกานเยอะ ก้อเลยเอามาฝากพี่ๆน้องๆในเว๊บอ่าค่ะ แต่พิมพ์เอง มันก้อเลยออกมาเป็นแบบนี้แหละค่ะ อาจจะไม่ค่อยจะสวยงาม แต่เต็มใจและตั้งใจเอามาฝากจริงๆนะคะ  :114:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:12:32 »
ขอบคุณมากๆเลย ครับท่านปอ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 09:15:26 »
 ขอบคุณครับ ทำให้คิดถืงตอนที่ผมบวชเลยครับเป็นช่วงที่สงบและสุขใจมาก ก็เป็นครั้งหนึ่งของลูกผู้ชายด้วยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 09:28:29 »
ขอบคุณพี่ปอร์มากๆนะครับ ที่มาติวซ้อมให้เก่ง อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ ตั้งใจจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

สาธุ สาธุ อะนุโมทามิ

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 09:35:43 »
สาธุ :114: สาธุ :114: สาธุ :114: กราบอนุโมทนาบุญครั้งยิ่งใหญ่นี้ด้วยครับ
บ้านหาดเสี้ยว นี่อยู่จังหวัดสุโขทัย หรือเปล่าครับ :062:
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆๆมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:44:55 »
ภาพสวยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 10:25:01 »
ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยช์นกับอีกหลายๆคนเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 10:45:31 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 12:11:58 »
ได้ความรู้เกี่ยวกับประเพณีการแห่ช้างบวชนาคของชาวไทยพวน ..........ขอบคุณครับท่าน
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 12:40:26 »
สาธุ

ขอบคุณมากครับ ครั้งหนึ่งของลูกผู้ชชายจริง

และขอบคุณที่นำความรู้ดีๆมาเผื่อแผ่ครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 03:15:38 »
ขอบคุณที่นำบทกล่าวคำขออุปสมบทมาฝากกันนะครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 03:29:46 »
กราบอนุโมทนาบุญกับพี่ปอร์จังด้วยนะครับ

เห็นได้ข่าวแว่วๆว่าจะบวชปีหน้าหรอครับ   :095: :095:

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ต.ค. 2552, 05:14:21 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ต.ค. 2552, 12:31:32 »
ขอบคุณพี่ปอร์มากครับสำหรับรูปภาพและคำแปลบทสวดมนต์ต่างๆ
ได้ความรู้มากครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ