ผู้เขียน หัวข้อ: ๑๕๑๕.."ผู้การเสือ"(ภาค 15)..ลพ.ต้อย..เล่าให้ฟัง..๑๕๑๕  (อ่าน 9169 ครั้ง)

ออฟไลน์ 81

• ตติยะ
  • ฐิตคุโณ.อาจาริโย.ลูกศิษย์ต้องเชื่อ"ชาติหน้ามีจริงและกฎแห่งกรรม"
   ลพ.ต้อย...มีศักดิ์เป็นหลานแท้ๆของ ลพ.เปิ่น...มีคุณแม่อยู่โคราช มีบุคคลิก...ที่ใจนักเลง(ใจกว้าง,ใจดีที่สุด)...มี ลพ.เปิ่น องค์เดียวที่เป็นอาจารย์...(ของแท้และดั่งเดิม) เกิดเดือน พ.ค. (เดือนเดียวกับ ลพ.ติ่ง,ลพ.ต้อม,และผม)...ผมขออนุญาตต่อ ลพ.ต้อย...ที่จะนำเรื่องราวดังต่อไปนี้...ถักถ้อย...ร้อยความ(โดยพิจารณากลั่นกรองแล้ว) ว่าไม่กระทบกระเทือนสิ่งใด...มีเจตจำนงค์ เพื่อเผยแผ่เกรียติคุณของ ?วัดบางพระ?... และเป็นหน้าหนึ่งของประวัติศาสตร์ เพื่อเป็นวิทยาทาน และให้แก่ชนรุ่นหลัง...ได้รวบรวม,ค้นคว้า,จดแจ้ง,บัมทึกเรื่องราวต่อ...ต่อ...ไป

กับ ลพ.หิ่ม :- ลพ.ต้อยรู้หลักสูตรในการบนบาลและแก้บนบาลกับ ลพ.หิ่ม(อจ. ของ ลพ.เปิ่น,อดีตเจ้าอาวาส วัดบางพระ)
ได้ผลชงัดแล...ผมเห็นพิธีกรรมครั้งแรกในการบนให้หายจากอาการเจ็บคอของ ลพ.ต้อย...และครั้งต่อมา ลพ.ต้อย กรุณาบนให้ผมเพื่อได้ตำแหน่ง...ผู้คนเก่าแก่ยังมานิยมบนบาลกับ ลพ.หิ่มอยู่เสมอๆ เวลาใดท่านได้ยินเสียงประทัดรัวเป็นตับๆ แสดงว่า ผู้นั้นกำลังมาแก้บน...เมื่อสมปรารถนาแล้ว...ตัวผมเอง...ได้ยินบ่อยมาก...

กับ ลพ.เปิ่น :- ลพ.ต้อย ใกล้ชิดและได้รับการถ่ายทอดวิทยายุทธทุกด้านจาก ลพ.เปิ่น (มากที่สุด...ในวัด)

1. สมัย ลพ.เปิ่น...ท่านอยู่กะต๊อบ นั่งสมาธิตั้งแต่ค่ำๆ,...ตอนเช้า ลพ.ต้อย...ตื่นมายังเห็น ลพ.เปิ่น...นั่งอยู่ลักษณะเดิม...ด้านหลังของ ลพ.เปิ่น เลือดแดงเป็นเทือก เพราะตัวริ้นไรกัด...แต่ ลพ.เปิ่น ไม่สะดุ้งสะเทือนอะไรเลย

วันหนึ่ง... ลพ.ต้อย ทนไม่ไหว...จึงใช้ยาฉีดเพื่อกำจัดริ้นไรพวกนั้น ลพ.เปิ่นเห็นเข้า...เลยสาธุ และสั่งสอนว่า ไม่ให้ฆ่าเขาเหล่านั้น...ท่านโดนกัดบ้างก็ไม่เป็นไร...เอายาทาก็หาย...แต่อย่าได้ทำร้ายเขา...จะเป็นบาป

2. ลพ.เปิ่น สมัยอยู่กุฏิใหญ่...ตอนเช้า ลพ.ต้อยก็ไปปรนนิบัติอย่างเคย...กังวลเรื่องเงินทำโครงการอยู่บ้าง... ลพ.เปิ่น บอกไม่ต้องกังวล...ให้ทำไป...ละชี้ให้ดูที่ถาดสังกะสีวงกลมขนาดใหญ่...แล้วพูดว่า...คอยดูนะ...ประเดี๋ยวก็มีเงินมาเต็มถาด...พอเปิดประตูกุฏิเท่านั้น...ไม่นาน...เงินก็เต็มถาดนั้นจริงๆ?

3. ตอน ลพ.เปิ่น ท่านสิ้นแล้ว...ผมเชื่อโดยสนิทใจ(ปราศจากข้อสงสัย) เลยว่า ลพ.ต้อย สามารถสื่อสารกับ ลพ.เปิ่นได้โดยตรง...บางทีใช้คำว่า...ฝันไป... บางทีใช้คำว่า ลพ.เปิ่นมาบอกว่า...

เช่น... ลพ.เปิ่นมาบอกว่า ลพ.ญา นี่ดีนะ...ชอบแอบเอาเงิน 500 บาทมาใส่ในย่าม ลพ.อยู่บ่อยๆ...(เรื่องนี้ไม่มีใครรู้นอกจาก ลพ.เปิ่น กับ ลพ.ญา... 2 คนเท่านั้น)...วันหนึ่ง...ลพ.ต้อย ไปถาม ลพ.ญา ว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงหรือเปล่า... ลพ.ญา..ตกใจเลย...บอกไม่มีใครรู้... ลพ.ต้อย...รู้ได้อย่างไร ?

เช่น... ลพ.ต้อย...ท่านจะตื่นนอนตอนตี4ครึ่งทุกวัน และขึ้นไปสวดมนต์ภาวนา...และขอ ลพ.เปิ่น ว่า... ขอให้ ลพ.ต้อย ได้สักยันต์+ลงคาถากำกับ...ทางด้านอยู่ยงคงกระพัน(หนังเหนียว)...เพียงเฉพาะด้านนี้ด้านเดียว...ให้เข้มขลัง...แน่นอน

เช่น...ผมฝันถึง ลพ.เปิ่น 2 ครั้ง...ครั้งหลังสุด...ให้ผมไปเรียน ลพ.ต้อย ให้สักยันต์ 2 แถว กลางหน้าอก...ให้แก่ผม ในความฝันเห็นอักษรบรรทัดแรกชัดมาก...ผมโทรไปบอกกล่าว ลพ.ต้อย ทราบ...อีก 3 วันต่อมา...ลพ.ต้อยโทรกลับมาบอก...ลพ.เปิ่นบอกให้ ลพ.ต้อย สักให้ผม (ผมไม่รู้มาก่อนเลยว่า ยันต์ 2 แถวนี้ ลพ.เปิ่น สักให้ ลพ.ต้อย...และเป็นคาถากำกับยันต์เกราะเพชร...ภู ตา กัง เก เก กัง ...)

เช่น...บางทีก็บอกให้ผมไปเรียนพี่ญา ว่าให้พี่ญาสักจิ้งจกแอบเสา สักที่หลังใบหู(ถือว่าลงเสน่ห์สุดยอด) ที่มี ลพ.ต้อย กับ ลพ.ญา ที่รู้เพียง 2 ท่าน (ที่ได้การถ่ายทอดจาก ลพ.เปิ่น) ให้กับผม... ลพ.ญาก็แปลกใจว่า...รู้ได้อย่างไร

...และยังมีอีกหลายเรื่อง...ที่เจอะเจอ...ค่อยถามเป็นการส่วนตัว เพราะบางเรื่อง พูดในที่สาธารณะ(เปิดเผย - ไม่ดี)...เอา.แค่...พอสมควรนะครับ

กับผม(ผู้การเสือ) :- แต่ก่อนแต่ไร ลพ.ต้อย ไม่ค่อยชอบตำรวจ เป็นเด็กต่างจังหวัด เห็นตำรวจขี้เบ่ง ทำอะไรไม่ถูกต้อง ชอบรังแกประชาชน(ชอบตบหัว ลพ.ต้อย อยู่บ่อยๆ)..หลังๆมาเริ่มชอบตำรวจมากขึ้น...มีลูกศิษย์ลูกหาเป็นตำรวจดี,ทหารดี,ข้าราชการระดับสูง,ที่ดีๆมากขึ้น ความรู้สึกก็เปลี่ยนไป เป็นเมตตาลูกศิษย์ ทุกระดับชั้นเท่าเทียมกัน(ไม่เลือกที่รัก...มักที่ชัง)

ลพ.ต้อย รักหมาเป็นพิเศษ...ผมนอนกับพื้นข้างล่างร่วมกับหมาของท่านรวม 5 ปีท่านจึงอนุญาตให้ผมไปนอนห้องรับรองชั้นบนได้...แต่ผมชอบข้างล่างนะครับ...เสาที่ผมนั่งพิง... ลพ.ต้อย ก็บอกว่า ลพ.เปิ่น ก็นั่งตรงที่ผมนั่งอยู่บ่อยๆ(ตอนหลังผมไม่กล้านั่งพิง...แล้ว)...มีสิ่งอัศจรรย์เกิดขึ้นกับผมหลายอย่าง

วันหนึ่ง... ลพ.ต้อยบอกผมว่า... ลพ.เปิ่น บอกว่า ผมได้เลื่อนยศตำแหน่งอย่างแน่นอน(กำหนดเดือนด้วย) ให้ผมไปซื้อเครื่องหมาย (กนกคอนายพล)มาได้เลย และนำมาไว้ที่มือของรูปปั้น ลพ.เปิ่น...และแล้วก็เป็นจริง...ทุกอย่างเลยครับผม...

ปัจจุบันนี้...ลพ.ต้อย...ยังสืบสานปฏิภาณของ ลพ.เปิ่น อยู่เสมอ..อย่างแข็งขัน ผมเห็นท่านให้เอาข้าวเป็นกระสอบๆ แบ่งปันไปยังกุฏิต่างๆ , เป็นกำลังหลักในการ

ทอดกฐิน ผ้าป่า ของวัดบางพระ เป็นประจำทุกปี , เป็นหัวแรงก่อสร้างพิพิธภัณฑ์สำเร็จลงได้...สมปรารถนา...

ผม(ผู้การเสือ)...ขอถือโอกาสนี้...กราบ ลพ.ต้อย ด้วยความคารวะต่อ ครูอาจารย์ ที่ประสิทธ์ ? ประศาสตร์  ลายสักยันต์+คาถากำกับให้มีอิทธิฤทธิ์ เข้มขลัง...ให้แก่ผม...ผม..สัญญาต่อหน้า ลพ.เปิ่น..ว่า หากมีสิ่งใดที่ผมทำได้...ผมจะตั้งใจทำให้เต็มที่...เพื่อให้ได้ชื่อว่า...เป็นศิษย์ที่มีความกตัญญูกตะเวที ต่อ ลพ.ต้อย ครับผม
?จงลืมบุญคุณที่เราทำให้...แก่...คนอื่น
แต่...อย่าลืม บุญคุณต่อบุคคลที่ให้แก่เรา?

?อย่าหลงดี...ว่าอยู่วัด...มีศิษย์มาก...?
คำพูด...ของ ลพ.ต้อย...ครับ....จากลูกศิษย์ตลอดกาล............(ผู้การเสือ)

ปล.(ครั้งที่ 1)
        ลพ.เปิ่น...ท่านไม่ชอบมังกร...โดยให้เหตุผลว่า ไม่ใช่ของไทย เป็นของจีน(ฮ่องกง) เพราะฉะนั้น วัดบางพระจะไม่มีสักมังกร...และไม่สักยันต์สีแดง...ครับ

ปล.(ครั้งที่ 2)
        เรื่อง?ยันต์ 5 แถว? ลพ.ต้อย บอกว่า มีมาแต่สมัยโบราณแล้ว ไม่มีใครเป็นเจ้าของ... สำนักไหนก็ลงอักขระสำนักนั้น ส่วนมากจะลงกระทู้ 7 แบก(ผู้การเสือให้ ลพ.ญา ลง แต่นับได้ 6 แถว ต่อมาเพิ่มอีก 5 แถว รวมเป็น 11 แถวแล้ว ) เพิ่ม ?นวคุณ 9? และ
?พระพุทธเจ้า10 ชาติ? ส่วน ลพ.ต้อย ลงให้ 4 แถว เนื้อหาเป็นบทสวดพระคุณ
ลพ.เปิ่น...ฐิตะคุโณ...เพราะฉะนั้น จะเป็น 4,5,6-11 แถว ก็แล้วแต่อักขระที่จะลง...
ครับผม

ปล.(ครั้งที่ 3)
          ลพ.ต้อย ต่างกับ ลพ.ญา...ลพ.ต้อย บอกว่า ลพ.ต้อย น่ะ สำนักเดียวคือ ลพ.เปิ่น แต่ ลพ.ญา ได้ของดีจากหลายสำนัก แต่ตอน ลพ.ญานำผมไปฝากไว้กับ ลพ.ต้อย ได้แนะนำว่า ?ท่านนี้คือ อจ.ผม? เวลาปลุกเศกอะไร เช่นผ้ายันต์ก็จะนำไปไว้ต่อหน้ารูปปั้น ลพ.เปิ่น และพูดว่า ?ลพ.เปิ่น ช่วยลูกด้วย? ผมก็ทำตามครับ โดยผ้ายันต์ผู้การเสือ 1000 ผืน(12 ส.ค. 2550) ได้นำไปให้ ลพ.เปิ่น ปลุกเศกครับ และด้วยความเมตตาของ ลพ.ญา ได้นำไปให้ ลป.ทิม ปลุกเศกเพิ่มอีกด้วยครับ

ปล.(ครั้งที่ 4)
            พระสงฆ์และศิษย์ใกล้ชิด...ลพ.ญา...ต่างทราบว่า...ลพ.ญา สามารถครอบเศียร ?พระพรหม 4 หน้า? ได้...เมื่อวันไหว้ครู วัดบางแวก(ลพ.หนุ่ม) ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้ครอบเศียรพระพรหม 4 หน้า...หลังพิธีที่วัดนก...(เดินกลับมาครับ...ใกล้วัดบางแวก...นิดเดียว) ลพ.ญา ท่านเมตตาฝัง ?เข็มทองคำ? ขนาดกลาง ด้วยมือเปล่าไม่อาศัยอุปกรณ์ใดๆและไม่ต้อง BLOCK รอบดวงตา + หัวใจ...ให้ 1 เข็ม

ปล. (ครั้งที่ 5)
               ลพ.ญา สามารถคลี่ตะกรุดให้คลายได้ด้วยนิ้วเดียว + ลบคมมีดไม่ให้คม(ผมเห็นมากับตาตัวเองครับ)...หรือการ ?สูบบุหรี่? ได้มากและต่อเนื่องเป็นเวลานาน(ระหว่างสัก)...มนุษย์ธรรมดา...ไม่สามารถทำได้ครับ...ตอนเลิกสัก...ก็เห็นไม่ค่อยสูบเท่าไหร่

สีผิวของร่างกายบางครั้งก็ดูขาว...บางครั้งก็ดูดำ...ไม่ธรรมดาละครับ!!(ลูกศิษย์ใกล้ชิด) เริ่มเก็บ เส้นเกศา + เล็บ ของ ลพ.ญา...แล้วครับ ผมเห็นอยู่หลายครั้ง เพราะฉนั้น ?วัตถุมงคล? ของ ลพ.ญา ที่ทำขึ้น จึงไม่ค่อยเหลือถึงคนภายนอกสักเท่าไร...ลูกศิษย์ใกล้ชิดต่างจับจองกันหมด(?ผู้การเสือ? คนหนึ่งล่ะ ต้องมี 1 องค์ ต่อ 1 รุ่น ทุกครั้ง)

ลูบ ?ยันต์นางพิม? ที่สักโดย ลป.อัพ...ขึ้นรูปทุกครั้ง

เป็น อจ.องค์แรกที่สักให้ผม...และได้เลื่อนยศ + ตำแหน่ง จาก รองผู้กำกับ(พ.ต.ท.)เป็นผู้กำกับ(พ.ต.อ.)

ลพ.ต้อย และ ลพ.ญา ติดกนกคอ ?นายพล? ให้เป็นศิริมงคล

ล่าสุด ลพ.ต้อย ได้นำ ?เขี้ยวเสือ? ที่ทำเป็นตลับยานัตถ์(เลี่ยมทอง ? สวยมาก) ของ ลพ.เปิ่น จารกระหม่อมของผม...บอกว่า ?หนึ่งเดียว??ทำให้เฉพาะผู้การ...นับเป็นวาสนาครับ ปล. ?ลพ.ต้อย? เป็น อจ.ที่มอบพระเครื่อง + เครื่องรางของ ลพ.เปิ่น ให้ผมมากที่สุด...ร่วม 100 รุ่น(จัดว่าผมมีแทบทุกรุ่น ? ตั้งแต่เก่าสุด วัดโคกเขมา...นะครับ)...อจ.ต้อย...เป็นพระที่สุดยอดทางด้านเมตตา ครับ...โดยเฉพาะ ?เคล็ดลับ? การปิดทอง ของท่าน...ได้ผลชงัดแล...

เดิม 6 แถว ต่ออีก 5 แถว รวมเป็น 11 แถว...โดย ลพ.ญา

?ผู้การเสือ? นำผ้ายันต์ผู้การเสือ 1000 ผืน ให้ ลพ.เปิ่น ปลุกเศกเดี่ยว

ผ้ายันต์ ?ผู้การเสือ? มีตราวัดบางพระ + หมายเลขกำกับ ทุกผืน

ลพ.ต้อย + ลพ.ญา ให้ผมใส่ชุดขาวเต็มยศ เพื่อให้การตอนรับ ลป.ทิม...ณ.วัดบางพระ

อจ.เจตน์ + ลพ.ญา ให้การต้อนรับ ลป.ทิม...ณ วัดนก

ลป.ทิม ?เทพเจ้าแห่งความเมตตา? ที่วัดบางพระ + วัดนก ให้ความเคารพสูงสุด

เมื่อ 30 มิ.ย.52 วันมรณภาพ ลพ.เปิ่น ปีที่ 7 ได้ทำบุญให้กับ ลป.ทิม ครบ 100 วัน(ครบ 30มิ.ย.52) ...เป็นวันเดียวกัน

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
กราบขอบพระคุณท่านผู้การที่เมตตาให้ความรู้ด้วยครับ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ยืนยันครับ
ว่าพระอาจารย์ญาสามารถทำให้นางพิม
ที่เดินอักขระได้ถูกต้องขึ้นได้ครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบพระคุณ คุณลุงหนึ่งครับ
ที่เมตตาให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบพระคุณท่านผู้การเสือมากครับที่เมตตาเล่า เรื่องราวของหลวงปู่เปิ่น พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ญาให้ได้รับทราบกัน...

....กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่น พระอาจารย์ทุกท่านครับ....

...ได้อ่านแล้วรุ้สึกภาคภูมิใจมากครับที่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
-ขอบคุณท่าผู้การเสือมากครับที่ได้เล่าประสบการณ์ให้ฟัง กราบนมัสการหลวงปู่ และอาจารย์สายวัดบางพระทุกท่านครับ ส่วนตัวผมได้สักกับอาจารย์ธนพงศ์ท่านนี้เท่าที่ทราบมาท่านเป็นหนึ่งในศิษย์ที่หลวงปู่ได้ครอบครูให้พร้อมกับพระอาจารย์ต้อย และได้มีโอกาสสักกับหลวงพี่นัน ภูมิใจมากครับที่ได้เป็นศิษย์สายวัดบางพระ :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับที่ผู้การเสือมาเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องที่น่าอ่านมากเลยครับ

ทำให้รู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นลูกศิษย์วัดบางพระ สาธุครับ ........  :089:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบพระคุณท่านผู้การเสือมากครับที่ได้เล่าประสบการณ์ดีๆให้ฟังครับผม
พอได้อ่านแล้วรู้สึกภาคภูมิใจมากครับที่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระ...สาธุ สาธุ สาธุ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ได้อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยครับผม ขอบคุนท่านผู้การเสือมากนะครับ :114:

ออฟไลน์ ta-keng

• ปัญจมะ
ขอบคุณ ที่นำเรื่องดีมาเล่าประสบการณ์ ดี ทำให้ภูมิใจ ที่เป็นลูกศิษย์วัดบางพระนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สาธุ สาธุ อนุโมทามิ .

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
กราบขอบพระคุณ ที่มาให้อ่านครับ
และก็สำหรับ ภาพ เป็นภาพที่น่าประทับใจมากเลยครับ :015: :015: :114: :114:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบพระคุณค่ะ

ชอบอ่านบทความของผู้การมากค่ะ

ได้ความรู้ ได้ความภูมิใจหลายๆ อย่างเลยค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณคุณลุงหนึ่งมากๆครับที่นำเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันให้รับทราบกัน
ภูมิใจที่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระครับ วัดบางพระของเรามีดีอยู่แล้วครับ
ของดียังไงก็ย่อมเป็นของดี และตรงกับคำกล่าวที่ว่า "ทองแท้ ย่อมไม่กลัวไฟ"ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ด้วยความเคารพท่านผู้การเสือ ข้อมูลและรายละเอียดที่ผมไม่เคยทราบ

ได้รับทราบวันนี้ทั้งหมดไม่ว่าความรู้หรือเจตนาดีๆของท่าน

ขอบคุณครับ

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณท่านผู้การเสือที่นำเรื่องต่างๆ มาเล่าให้หลานๆ ได้ทราบครับ
ยิ่งอ่านก็ยิ่งเกิดศรัทธาทั้งต่อหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกๆ รูป มากขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ
ด้วยความเคารพและนับถือท่านผู้การเสือ ครับ   :054:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ชีวิตนี้ผมโชคดีจัง...เกิดมาทัน...ท่านผู้การเสือ... :054: :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบพระคุณท่านผู้การเสือครับที่ได้ลงประวัติพระอาจารย์ต้อยที่เป็นเคารบรักแด่สานุศิษย์ทุกๆท่านครับ อยากจะให้ท่านผู้การเสือลงประวัติพระอาจารย์ทุกรูปเลยครับเพื่อไว้และเก็บไว้ในเวปชาวบางพระให้ศึกษาหาความรู้ในแต่ละรูปว่าท่านมีความเป็นมาอย่างไร ที่เราชาวศิษย์วัดบางพระท่านจะได้ทราบโดยทั่วกันครับ ขอขอบคุณครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
กระผมยอมรับเลยว่าไม่ชอบบทความยาว แต่อ่านข้อความในกระทู้ของผู้การแล้ว ยอมรับว่าหากอ่านไม่จบไม่ยอมเลิก

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอแสดงความนับถือครับ ขอบพระคุณครับเรื่องเล่าของท่านมีคุณค่ามากครับ :054:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
สุดยอดครับ ผู้การ  ผมคนหนึ่งละครับ  ที่ สักกับหลวงพี่ต้อย มาตั้งแต่ ปี 2525  โน่นละครับ  สมัย หลวงพี่ต้อย  ยังอยู่ใน ป่าช้า นั่นละครับ

ทุกวันนี้  ผมก็ยังแวะเวียนไปหา ท่านอยู่เมื่อมีโอกาศ  ไปทำบุญเรื่อยๆ นั่นละครับ

บางที ก็พาเพื่อนๆ น้องๆที่ทำงานไปฝากตัวเป็น ศิษ ท่านนั่นละครับ 

ขอบคุณ บทความดีดี มาให้อ่านน๊ะครับ

ด้วยความเคารพครับ

ชาญ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณท่านผู้การเสือครับ
ได้เอาเรื่องราวต่างๆมาเล่าสู่กันฟังเสมอเลยครับ
รู้สึกอบอุ่นครับ อบอุ่นมากๆครับ เหมือนพ่อเล่านิทานให้ลูกฟัง สอนลูก อบรมลูก ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ยันต์แรกบนหลังผมก็สักกับหลวงพ่อต้อยครับ ทุกวันนี้ก็ไปสักอย่างสม่ำเสมอครับ  :002:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่น หลวงพี่ทุกรูป วัดบางพระค่ะ  :054:และก้อขอขอบคุณท่านผู้การเสือมากเล่านะคะ ที่ได้นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง หนูเองก้อคยฝันถึงหลวงพ่อเปิ่น 2 ครั้งเหมือนกันค่ะ ฝันว่าว่าท่านมาหาหนูแล้วสอนให้หนูยึดมั่นถือมั่นแต่ความดี แล้วความดีจะคุ้มครองค่ะ ฝันไม่นานมานี้เองหลังจากงานบวชท่านปุญญานุสติ พอกลับมาได้ไม่กี่วันหลวงพ่อเปิ่นก้อมาเข้าฝัน ครั้งแรกหนูก้อคิดว่า หนูคิดไปเองเหรอป่าว
แต่พออีกคืนหนึ่งฝันซ้ำๆกันอีก ติดกัน สองวันเลย ก้อเลยแปลกใจว่าคงไม่ใช่เหตุบังเอิญหรือว่าคิดไปเองแล้วกระมัง  :069:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
สาธุ ๆ สำหรับเรื่องราวดี ๆ ที่หาฟังหาอ่านได้ยากแบบนี้  :054: :054: :054:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ความรู้เพิ่มพูล ขึ้นอีกเยอะเลยครับ ท่าน :054:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบพระคุณท่านผู้การเสือมากครับที่เมตตาเล่า เรื่องราวของหลวงปู่เปิ่น พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ญาให้ได้รับทราบกัน...

....กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่น พระอาจารย์ทุกท่านครับ....

ได้ความรู้ดีๆๆเพิ่มขึ้นอีกมากมายทวีพูล
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ moo797

• จตุตถะ
ขอบคุณครับในความรู้ ที้ให้

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กระผมขอขอบพระคุณ ท่านผู้การเสือมากๆครับ ที่ มาบอกเล่า ประสบการณ์ดีๆ ที่ผมแล้ว พี่น้องคนอื่นๆไม่ทราบมาก่อน

ขอบคุณจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
ขอขอบคุณท่านผู้การ ที่แบ่งปันประสบกราณ์ครับ

อนุโมทนา ครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กราบบารมีหลวงปู่เปิ่นครับขอบารมีหลวงปู่คุ้มครอง(ขอบคุณท่านผู้การเสือมากครับกับบทความที่ดีๆที่มาเล่าให้ฟัง) :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
ขอบคุณท่าน ผู้การเสือ ที่นำเรื่องราวดี ๆ มาเผยแพร่ให้ลูก ๆ หลาน ๆ ได้ทราบกัน...กราบนมัสการ พระอาจารย์ต้อย และ พระอาจารย์ญา ด้วยใจบริสุทธิ์ครับ :054:
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะ..................
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
กราบบารมีหลวงปู่เปิ่นครับขอบารมีหลวงปู่คุ้มครอง(ขอบคุณท่านผู้การเสือมากครับกับบทความที่ดีๆที่มาเล่าให้ฟัง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
นู๋อยากเอาน้องหมาไปถวาย ลพ ต้อย จังค่ะพ่อเสือ.. :008:

ลพ ต้อยเมตตามากจริงๆ ค่ะ.. เจอกันระหว่างทาง ท่านยังท่องคาถาเป่าหัว พ่วงงง พ่วงงง  :009:

cho presley       

ออฟไลน์ Szy72Uthenthawai

• ตติยะ

สุดยอดจริงๆ
สำหรับความรู้ที่ด้านอ่าน
มีประโยชน์จริงๆครับ ^___^