ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูสมเด็จให้ด้วยน่ะ  (อ่าน 1007 ครั้ง)

ออฟไลน์ punpon

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
รบกวนดูสมเด็จให้ด้วยน่ะ
« เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:58:25 »

อยากทราบว่าสมเด็จอะไร อยากทราบข้อมูล  ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วย

ออฟไลน์ punpon

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนดูสมเด็จให้ด้วยน่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:57:28 »
ใครพอมีความรู้ด้านนี้ขอความกรุณาช่วยด้วย  ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลย

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 02:11:21 »
อะนะ สมเด็จองค์นี้ดูแปลกตาครับ เพิ่งเคยเห็นครั้งแรก เหมือนเนื้อตะกั่วเลยครับ แต่ที่แน่ๆไม่ใช่ของวัดระฆังแน่นอนครับ :069:

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 02:48:26 »
พระสมเด็จจริงๆ แล้วต้องเป็นพระที่สมเด็จฯสร้างนะครับ(พระที่สร้างถ้าท่านมียศเป็นสมเด็จจะเรียกพระสมเด็จได้หมดครับ แต่ที่ดังที่สุดคือสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรมรังสี
พระที่นำแบบมาสร้าง  ถ้าผู้สร้างยศไม่ถึงสมเด็จจะเรียกพรสมเด็จไม่ได้นะครับ ต้องเรียกว่าพระพิมพ์สมเด็จ
ปัจจุบันนี้เรียกผิดกันจะหมดแล้ว

ปล. ข้อมูลนี้ผมได้มาจากคุณพ่อ ที่ชอบพระมานานกว่า 30 ปี และจากหนังสือ3สมเด็จ ของอาจารย์ประชุมครับ
และที่พิมพ์ไปก็เพื่อ อยากให้เรียกต้องครับ