ผู้เขียน หัวข้อ: กราบขอบพระคุณท่านสมาชิกบางส่วนทุกท่านที่รณรงค์ล่ารายชื่อเพื่อขับผมออกจากเว็บนี้  (อ่าน 965 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
กราบเรียนท่านสมาชิกทุกท่าน....
   ตามที่มีกระทู้เรื่องการล่ารายชื่อสมาชิกเพื่อขอถอดถอนผมออกจากการเป็นสมาชิกของเว็บนี้นั้น ก่อนอื่นผมคงต้องกราบขอบพระคุณอย่างสูงที่อย่างน้อยพวกท่านได้ให้ความสนใจต่อความคิดเห็นของผมซึ่งเปรียบเสมือนตัวแทนของอีกหลาย ๆ แสนความคิดที่คนทั้งประเทศ รวมไปถึงต่างประเทศที่กำลังเฝ้ามองวัดบางพระและกิจกรรมต่าง ๆ อย่างสนอกสนใจโดยเฉพาะอย่างยิ่งจากหน่วยงานที่กำกับดูแลองค์การหรือสถาบันทางด้านศาสนา อาทิเช่น สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ เป็นต้น
   ผมเองคงไม่ทราบหรอกครับว่าพวกท่านสมาชิกที่กำลังรวบรวมรายชื่อให้ได้ 100 คนขณะนี้ จะล่าได้ครบหรือไม่ หรือเมื่อครบแล้วจะสามารถบีบให้ทางคณะกรรมการบอดร์ด ตลอดจนผู้แลเว็บนี้ ทำการขจัดผมออกไปจากเว็บนี้ตามประสงค์ของพวกท่านได้หรือไม่  แต่ที่แน่ ๆ เท่าที่ดู ผมคิดว่ายอดจำนวนรายชื่อสมาชิกที่พวกท่านตั้งไว้นั้น ดูจะน้อยไปนิดเมื่อเทียบกับจำนวนสมาชิกทั้งหมดที่มีอยู่ในเว็บนี้ น่าจะอย่างน้อยสักครึ่งหนึ่งนะครับ คนอื่นเขาจะได้ไม่มองว่าเป็นแค่กลุ่มรายชื่อสมาชิกแกงค์หน้าเดิม ๆ ที่ช่วยกันรุมยำคนเพียงคนเดียว
   เอาเถอะครับ ผมบอกแล้วตั้งแต่ในกระทู้ก่อน ๆ ว่าผมไม่โกรธพวกท่านหรอกครับ จะทำอะไรก็ทำไป อย่างไรผมก็ยังยึดถือคติว่า " เราบ่ผิด ดาบนั้นคืนสนอง " อยู่ดีครับ
   ทำไงได้หล่ะครับ ไม่ว่าอย่างไรหากในสายตาของบางคนบางกลุ่ม เห็นว่าไม่ดี เห็นว่าเข้าไปขัดผลประ โยชน์ ผมจะทำอย่างไร จะอธิบายเปิดใจอย่างไร อย่างเช่นที่ผมเปิดใจในกระทู้ " เปิดใจเสือน้อยผู้บ๊องแบ๊ว " พวกคุณบางคนก็ยังคงหลับหูหลับตา ไม่ยอมรับอยู่ดี ขนาดพอผมลงกระทู้ปุ๊บ ก็มีพวกที่เล่นไม่เลิกบางคนอย่างเช่น คุณโจรสลัด , คุณต้นน้ำ เป็นต้น ออกมาเขียนโพสต์ด่าเสียดสีไปนอกเรื่องนอกราว เช่นหยิบยกเอาเรื่องเว็บ Yedke ขึ้นมาพูดเพื่อให้ผมเจ็บอาย....บอกเลยครับ ผมไม่รู้สึกอะไรด้วยหรอกครับ กับการแสดงความเห็นที่เขาเปิดโอกาสให้แสดงอย่างเปิดเผย ถ้ามันผิดกฎหมายหรือผิดศีลธรรมอันดีของประชาชน เขาก็คงไม่สามารถมาเปิดโอกาสให้ผมหรือใครออกความเห็นได้หรอกครับ คนที่น่าจะเจ็บอายมากกว่าก็คือบางคนที่แอบเอาเรื่องนี้มาคิดทำลายคนอื่นเขานั่นมากกว่า ผมไม่อยากจะเรียกพฤติกรรมแบบนี้ว่า " พวกหน้าตัวเมีย " หรอกนะครับ
    ส่วนเรื่องการโต้ตอบท่านสมาชิกบางคนที่หลายคนอ่านแล้วรู้สึกว่าผมใช้คำพูดรุนแรงเกินไปหน่อยนั้น อันนี้ ผมต้องกราบขออภัยท่านสมาชิกทั้งหลายด้วย แต่ใจจริงแล้ว ผมไม่อยากจะใช้คำพูดเช่นนั้นหรอกหากว่าท่านสมาชิกที่ถูกผมโต้ตอบ จะไม่โพสข้อความอะไรทีมีเจตนาด่าผมฟรีโดยแบบหยาบคายหรือส่อเสียดที่เป็นการล้ำเส้นความมีมารยาทเกินไป พวกท่านว่าติติงผมได้ครับ ค้านความเห็นผมได้ ผมยินดีรับฟัง แต่ขอให้อยู่ในกรอบของความพอดีในแบบครรลองประชาธิปไตย ซึ่งคำว่า " ประชาธิปไตย " ก็ไม่ได้หมายความเฉพาะแค่เรื่องเสียงส่วนใหญ่หรือการสมัคร สส.อะไรอย่างที่สมาชิกบางท่านเคยยกเอามาว่าผม หากพวกท่านพูดกับผมดี ๆ อย่างที่สุภาพชนเขาทำกัน ไม่คิดอยากทำตัวแจ้งเกิดในเว็บโดยการด่าหรือใช้คำส่อเสียดผมแรง ๆ อย่างไรเหคุผลก่อน แถมไม่ตรงเป้าตรงประเด็นอีก ผมก็พูดกับทุกคนดีเช่นกัน เคยเห็นกระทู่ไหนของผมบ้างมั๊ยครับที่ผมใช้คำพูดกูมึงหรือท้าตีท้าต่อยกับคุณ..... ขอโทษนะครับ หรือใช้คำว่า " ปี้ " ว่า " เย็ด " กับคุณเช่นกัน... ผมจำได้ว่าเคยมีท่านสมาชิกบางท่านเคยโพสต์เสียดสีผมด้วยคำสำนวนว่า " กิริยาส่อภาษา วาจาส่อสกุล" ผมว่าสำนวนนี้ตรงใจผมมากเลยครับ เหมาะกับคนบางประเภทดี
    อ้อ...อีกเรื่องหนึ่งนะครับ อยากจะบอกให้พวกท่านสมาชิกได้พิจารณาไว้ ก็คือว่าสมาชิกบางท่านที่รู้ตัวว่าน่าจะมีอายุน้อยกว่าผมแน่ ๆ ผมเชื่อว่าพวกท่านเหล่านี้ อย่างน้อยก็คงจะเคยเข้าพิธีไหว้ครูฝากตัวเป็นศิษย์กับองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อและวัดบางพระมาบ้างแล้ว ซึ่งนั่นก็หมายความว่าพวกท่านก็เป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันกับผม เป็นเลือดสีเดียวกันเหมือนอย่างที่ผมเป็นเลือดชมพูฟ้าของสวนกุหลาบเป็นต้น และก็จะต้องเป็นไปตลอดชีวิต.... ทีนี้ ไม่ว่าพวกท่านจะยอมรับผมหรือไม่ จะเชื่อหรือไม่ว่าผมเป็นศิษย์อาจารย์เดียว สำนักเดียวกับท่านก็ตาม ยังไงโดยวัยวุฒิทั้งหลายแล้ว ผมก็น่าจะเป็นศิษย์รุ่นพี่ของพวกท่านบางคนที่กล่าวมา เวลาที่ท่านไม่พอใจอะไรผม จะติติงผม จะคัดค้านผม พวกคุณมีสิทธิ์ทำได้ทั้งนั้น แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างน่าจะเป็นไปโดยอย่างที่สุภาพชนเขาทำกันเป็นสากล คงไม่มีสถาบันไหนหรอกครับที่ศิษย์รุ่นน้องจะมาคะนองปากอย่างที่พวกคุณทำกันแม้แต่สถาบันอย่างปทุมวันหรืออุเทนถวาย เพราะถ้าสถาบันใดที่มีศิษย์รุ่นน้องที่มีพฤติกรรมแบบนั้น ผมบอกได้คำเดียวว่าสถาบันนั้นคงต้องพินาศในที่สุด และเมื่อสถาบันวัดบางพระทีมีอายยืนยาวมาตั้งแต่รุ่นปู่ย่าตายายต้องมาพินาศลง ผมก็คิดว่าพวกท่านก็คงจะไม่มีหน้าไหน เสนอหน้าออกมารับผิดชอบนอกจากออกไปหาที่เกาะใหม่ก็เท่านั้น ฝากไว้ให้คิดด้วยนะครับ เพราะขนาดท่านสมาชิกอาวุโสท่านหนึ่งคือคุณลุงต้อ ใช้ถ้อยคำที่หยาบคายกับผมอย่างที่คนเป็นผู้ใหญ่แล้ว เขาไม่น่าทำกัน แต่ผมก็ไม่เคยตอบโต้คุณลุงต้ออย่างเสีย ๆ หาย ๆ เลยสักครั้งเช่นกันเพราะผมถือว่าแม้ท่านไม่ใช่นักบริหารอย่างผม แต่ท่านก็เป็นศิษย์ร่วมสำนัก และที่สำคัญคือเป็นศิษย์รุ่นพี่ครับผม ด่ามาเถอะครับ ผมน้อมรับด้วยความเต็มใจ เจอหน้าผมจะชกหน้าผมสักเปรี้ยงก็ได้ ผมจะไม่โต้ตอบหรือแจ้งความ
อย่างเด็ดขาด...ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
ท่านทั้งหลาย... ลองหยุดนิ่งสักพัก แล้วใช้สติปัญญาพินิจพิจารณา ใคร่ครวญถึงสิ่งที่เกิดขึ้นว่ามีความเป็นมาอย่างไร

ลองพินิจพิจารณามองเข้าหาตัวเองโดยไม่เข้าข้างตนเอง และไม่มองเพ่งโทษผู้อื่น ว่าสิ่งที่ตนกระทำนั้นถูกต้องหรือไม่

สิ่งที่ตนกระทำนั้นเบียดเบียนตนเองหรือไม่ หรือสิ่งที่ตนกระทำนั้นเบียดเบียนผู้อื่นหรือไม่

ลองใช้ ความสงบ ความเยือกเย็นที่มีอยู่ในจิตใจของท่านทั้งหลาย... มาระงับความเร่าร้อนที่เกิดขึ้นอยู่ในจิตใจ

ท่านทั้งหลาย...ก็จะเข้าใจกับสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นได้เป็นอย่างดี และเมื่อท่านทั้งหลาย...เข้าใจกับสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นแล้ว...

ข้าพเจ้าก็เชื่อเหลือเกินว่า... ท่านทั้งหลาย...จะเป็นผู้ที่สงบเยือกเย็น ระงับความเร่าร้อนที่มีอยู่ในจิตใจ

จะเป็นผู้ที่มองโลกด้วยความเข้าใจโลก และจะเป็นผู้ที่มีปัญญารอบรู้ในสิ่งต่างๆ

เพื่อความสงบแห่งจิตใจของท่านทั้งหลาย... ขออนุญาตที่จะล็อกหัวข้อ,..กระทู้นี้ครับ

เจริญธรรม...  :001: