ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการบูชาแม่พิมพาครับ  (อ่าน 3285 ครั้ง)

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
คือผมเพิ่งไปบูชามาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วแต่มีข้อสงสัยอยากถามดังนี้ครับ
1. ผมเป็นคนอ้วนมากทำให้เชือกที่ถักมาพร้อมกับตระกรุดแม่พิมพา
    ยาวไม่รอบเอวแล้วผมเปลี่ยนเส้นใหม่เองได้ไหมครับ
2. ถ้าเปลี่ยนเส้นใหม่ไม่ได้ผมจะใช้เส้นเดิมแต่นำมาคล้องคอแทน
    ได้หรือไม่ครับ
3. ถ้าผมคล้องคอหรือคาดเอวผมจะคล้องรวมกับตระกรุดจากวัด
    อื่นได้ไหมครับ
4. การบูชาตระกรุดแม่พิมพาด้วยเหล้าขาวนั้นใช้การพ่นสเปรย์
    แทนการทาเหล้าขาวได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าสำหรับความเมตตาในการให้ความรู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2552, 11:50:22 โดย .... »
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
คือผมเพิ่งไปบูชามาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วแต่มีข้อสงสัยอยากถามดังนี้ครับ
1. ผมเป็นคนอ้วนมากทำให้เชือกที่ถักมาพร้อมกับตระกรุดแม่พิมพา
    ยาวไม่รอบเอวแล้วผมเปลี่ยนเส้นใหม่เองได้ไหมครับ
2. ถ้าเปลี่ยนเส้นใหม่ไม่ได้ผมจะใช้เส้นเดิมแต่นำมาคล้องคอแทน
    ได้หรือไม่ครับ
3. ถ้าผมคล้องคอหรือคาดเอวผมจะคล้องรวมกับตระกรุดจากวัด
    อื่นได้ไหมครับ
4. การบูชาตระกรุดแม่พิมพาด้วยเหล้าขาวนั้นใช้การพ่นสเปรย์
    แทนการทาเหล้าขาวได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าสำหรับความเมตตาในการให้ความรู้นะครับ

1. ถ้าเป็นตะกรุดแม่พิม เปลี่ยนเชือกเองได้ครับ
2. อย่าคล้องคอเลยครับ
3. แขวนเดียวดีกว่านะครับ
4. ผมก็ทำแบบนั้น แต่เวลาฉีดๆไปทางเดียวครับ

• จตุตถะ
ขอบคุณพี่ Gearmour มากๆครับสำหรับคำตอบ
ขอถามอีกคำถามนะครับถ้าคาดเอวเดี่ยวแม่พิมพาแล้ว
จะคาดเอวตะกรุดเส้นอื่นจากวัดอื่นอีกได้หรือไม่ครับ
และถ้าเป็นตะกรุดกันงูจากวัดท้องไทรจะนำมาแกะเชือก
แล้วนำมาคาดเอวรวมกับแม่พิมพาได้หรือไม่ครับ
   ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
    ตระกรุดกันงู
อย่าไปแกะอะไรครับ
   อยู่แบบไหนเอาไว้แบบนั้นครับ
กว่าหลวงปู่จะทำได้แต่ละดอกลำบากท่านนะครับ
เรื่องตระกรุดนางพิมถ้าอยู่เส้นเดียวๆจะคาดตระกรุดอื่นของวัดอื่นไว้คนละเส้นก็
ได้ครับ
    อีกเรื่องตระกรุดกันงูถ้าจะได้ผลเต็มที่ควรจะไปรับกับหลวงปู่โดยตรงครับ
อันนี้บอกเล่าไว้
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

• จตุตถะ
ขอบคุณมากๆครับพี่กระจ่างเลยครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอถามเรื่องตะกรุดกันงู เพิ่มเติมครับ
ถ้านำตะกรุดอื่นมาคล้องรวมกัน ได้ไหมครับ
เช่น ตะกรุดขุนกระบี่ หรือตะกรุดยันต์อื่นๆ หน่ะครับ

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ขอถามเรื่องตะกรุดกันงู เพิ่มเติมครับ
ถ้านำตะกรุดอื่นมาคล้องรวมกัน ได้ไหมครับ
เช่น ตะกรุดขุนกระบี่ หรือตะกรุดยันต์อื่นๆ หน่ะครับ

ได้ครับ
   แต่อย่าไปแกะที่หลวงปู่ถักไว้นะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯพี่ Gearmour  ที่มาให้ความรู้นะครับ.. :016:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ได้ครับ
   แต่อย่าไปแกะที่หลวงปู่ถักไว้นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกเหมือนกัน  เลยไม่กล้าแกะปมออก
ได้แต่ดึงจนเชือกมานตึง ครับ
เชือกยาวได้อีกแยะที่เด้ว