ผู้เขียน หัวข้อ: + + + ควาย!นั้นสำคัญฉะไหน + + +  (อ่าน 2340 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
+ + + ควาย!นั้นสำคัญฉะไหน + + +
« เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:35:16 »
หากคุณโดนด่าว่า ไอ้ควาย !
นั้นหมายถึง เขากำลังยกย่องว่าคุณเป็นคนขยัน อดทน และมีสมาธิสูง
ควายนั้น ขยันและอดทนสุดขีด ไม่ค่อยมีปรากฎว่า
ควายนั้น หลบงานไถนา ไปนั้งมั้ง นอนมั้ง หรือ
ควายหนุ่ม แอบหลี ควายสาว ตามหน้าโรงเรียนอาชีวะ หรือไม่ก็ตาม ห้างสรรพสินค้า ใช่ไหม?
ดังนั้น ต่อไป หากเวลาใครเรียกคุณว่า ไอ้ควาย!
กรุณา ยิ้มรับตอบในใจ(หรือตอบดังๆ!ก็ได้ถ้ากล้าพอ)
ว่า...ขอบคุณครับ คุณก็เช่นกัน

:004: ขำๆกันนะ :004:

ผิดถูกประการใด ขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ตอบ: + + + ควาย!นั้นสำคัญฉะไหน + + +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 12:36:45 »
ขอบคุณครับ...

ผมไม่เคยเห็นควายอู้งานสักที อิอิอิ...

บางครั้งขยันเกินไปเสียด้วยซ้ำครับ 555...^^!...

อ่านไปอมยิ้มไปครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ...{^_^}...

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: + + + ควาย!นั้นสำคัญฉะไหน + + +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 09:08:26 »
สวัสดีครับ

ขยันจริงครับ แต่ให้คนจูงจมูกอยู่ดีครับ

มีข้อดีและข้อเสียเหมือนครับ 1 ดี 1 เสีย

ตัวอย่าง ครับคนไทยเราเวลาด่าว่าเป็น

ไอ้ควาย ก็จะโกรธกันเป็นฟืนเป็นไฟเลย

ส่วนฝรั่งเค้านะพอด่าว่าเป็น ไอ้หมู กลับ

โกรธขึ้นมาทันที ส่วนด่าว่าเป็น ไอ้ควายกลับ

เฉย ๆ ไม่มีกริยาโต้ตอบเลยครับ ต่างคน ต่าง

สถานที่ แต่ถ้าเราไม่คิดอะไรมากก็ไม่เป็นไรครับ

เงียยเฉยดีกว่าครับ .... รักกันสามัคคีกัน

โลกของเราจะหน้าอยู่อีกเยอะ ....  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2552, 09:09:07 โดย ฉัพพัณรังษี »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 09:59:36 »
โฮะ โฮะ.. ไม่มีความคิดเห็นเรื่องน้องควาย ขอนำเสนอภาพน้องควายประกอบหัวเรื่อง..ให้ท่านน้องรัตนะก็แล้วกันค่ะ

พี่โชวชอบน้องกวางเหลียวหลัง...มากกว่า.. :009:

good morning...น้องควาย.. cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2552, 10:03:38 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 02:55:41 »
ฮ่าๆ ๆ

ขืนตอบขอบคุณครับ
คุณก็ด้วยนะครับ

คงได้โดนบาทาสวนมาแน่นอน 55+

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:10:39 »
ขอบคุณนะคะ

อ่านแล้วสะใจ..โดนใจโดนจัง :095:
ควายทำประโยชน์ให้คนเราตั้งหลายอย่าง
อย่าด่าคำว่า"ควาย" ให้ควายมันน้อยใจเลยค่ะ(อะไรก็ฉันๆ)
ใช้วิธี"ยิ้ม" หรือตอบขอบคุณ ดีกว่า
แต่หากคันปากยิบๆ ก็ตอบกลับออกไป "แหม่..คนอย่างคุณ!!"

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:42:02 »
ไช่ๆๆครับ

ควาย มีความอดทน ไม่อู้งาน

แถมบรรพบุรุษของเราของเอาควายนั้นแหละ

ไถ่นาให้เราได้กินข้าว ภูมิใจที่ได้เป้นลูกชาวนา

ได้ความอดทน อดกลั้นจากกระทู้นี้ไปอีก

ปล.BU....เด็กบ้านนอกคนหนึ่ง
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:48:56 »
อะไรอะไรก็ควาย ทะเลาะกันทำไมต้องโทษควาย (ควายรับกรรม) 
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 10:12:09 »
ไช่ๆๆครับ

ควาย มีความอดทน ไม่อู้งาน

แถมบรรพบุรุษของเราของเอาควายนั้นแหละ

ไถ่นาให้เราได้กินข้าว ภูมิใจที่ได้เป้นลูกชาวนา

ได้ความอดทน อดกลั้นจากกระทู้นี้ไปอีก

ปล.BU....เด็กบ้านนอกคนหนึ่ง

สวัสดีครับ

พี่ก็คนบ้านนอกเหมือนกัน บ้านดีอย่างหนึ่งตรงที่

กินผักปลอดสารพิษ กินของมีประโยนจ์ ไม่มีสิ่งเจือปน

สุภาพดี อากาศ บ้านนอกอย่างเรา ธรรมชาติ บริสุทธิครับ

....  :002: รักบ้านเรารักรออยู่ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 11:05:29 »
พฤกษกาสร       อีกกุชรอันปลดปลง

โททนต์สเน่ห์คง  สำคัญหมายในกายมี

....วัวควาย ถึงตายไป ร่างกายของเขาก็มีประโยชน์มากมาย...

..แต่มนุษย์ล่ะ สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา....

....ตายไป ก็เหลือเพียง ความดีความชั่ว ที่ยังคงจารึกอยุ่....

...อยุ่ให้เขาดีใจ จากไปให้เขาคิดถึง...

...ดีกว่าให้เขาก่นด่าถึงโคตรเหง้าศักราช นอนสะดุ้งอยุ่ในโลง...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 11:15:52 »
 :095: เรื่อง ของ...ควาย..มีเยอะค่ะ   :009:

ขนาดมีเขียนไว้ เจ็บแล้ว จำ  คือ  คน
                   เจ็บแล้ว ทน คือ  ควาย

ควาย...ทน...ดีนะคะ  :016:  
ชื่นชมความ...ทน...อึด....ของ ควาย

:089: แด่ ควาย ผู้ อดทน
  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2552, 11:19:27 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 11:49:01 »
ควาย ยังรบได้เลย ควาย ยังช่วยรักษาแผ่นดินไทยได้อีกด้วยนะครับ แล้วคุณเป็นใคร ทำไมต้องแบ่งแยกกันครับ รักกันไว้เถิดครับพี่น้อง...รักนะ จุ๊ :026:บ..จุ๊บ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 12:26:14 »
เจ็บแล้ว จำ  คือ  คน
                   เจ็บแล้ว ทน คือ  ควาย

ชอบมากกลอนนี้เจ๋งเลยครับ พี่นาว   :016:

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 09:37:46 »
ค.ควายไทย ถ้าจะนับ อันดับสี่
มีหน้าที่ นำ ค.คนเพื่อค้นหา
ความสมบูรณ์พูนสุข ทุกยุคมา
ควายนำพาคนไทยไม่อับจน

ขอฝากไว้บทนึง       

ขอขอบคุณคุณบอล@kalasin
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+