ผู้เขียน หัวข้อ: On tour วิหารสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ใหญที่สุดในโลก อำเภอสีคิ้ว  (อ่าน 4567 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม

วัดหลวงพ่อโตดำเนินการสร้างโดยสรพงศ์ ชาตรี นักแสดงภาพยนตร์ที่มีชื่อเสียง ตั้งอยู่ริมถนนมิตรภาพ ในเขตอำเภอสีคิ้ว ห่างจากตัวเมือง 45 กิโลเมตร หลวงพ่อโต หรือสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) เป็นพระที่พุทธศาสนิกชนให้ความศรัทธา นับถือ บูชากันโดยทั่วไป โดยเฉพาะเกี่ยวกับคาถาชินบัญชร ซึ่งถือกันว่าเป็นคาถาศักดิ์สิทธิ์ ตกทอดมาจากลังกา เจ้าพระคุณสมเด็จฯ ค้นพบในคัมภีร์โบราณ ได้ดัดแปลงแก้ไขให้ได้เนื้อถ้อยกระทงความสมบูรณ์ เป็นสิริมงคลแก่ผู้สวดภาวนา

ถ้าเดินทางจาก กทม.ไปทางอีสาน  ก่อนถึงโคราช 45 กม.ในเขต อ.สีคิ้วจะเห็นป้ายใหญ่ ๆ ชวนเที่ยววัดบ้านโนนกุ่ม หรือที่ผมชอบเรียกว่าวัดสรพงศ์  เพราะคุณสรพงศ์ ชาตรี เป็นประธานดำเนินการก่อสร้างปรับปรุงอยู่ในขณะนี้ วัดนี้มีเนื้อที่ประมาณ 125 ไร่ติดถนนมิตรภาพ  ถ้ามาจาก กทม.จะอยู่ติดถนนมิตรภาพด้านซ้ายมือเห็นได้ชัดเจน

42 กิโลเมตร ก่อนถึงโคราช (วิ่งมาจากกรุงเทพ) ปากทางสู่อีสาน
ตามทางหลวงหมายเลข 2 ถนนมิตรภาพ
ถ้าใครผ่านไปก็จะเห็นได้แต่ไกล เพราะ มหาวิหารหลังใหญ่มากครับ

Credit - tritan http://www.amulet2u.com/board/q_view.php?c_id=3&q_id=9290

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 07:44:27 โดย โคมแก้ว »
ติดตามข่าวสาร Tripปั่นจักรยาน กับ ซอยยับได้ตาม Social ต่างๆได้ตามสะดวกครับ
Line ID iPhone = aittipol
Line ID iPad = eakmetal
Facebook = Aittipol Houdpitak
IG = eakmetal
https://www.facebook.com/SoiYab

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กราบนมัสการหลวงปู่โตครับ ขอบคุณพี่เอกมากครับ
ที่นำบรรยากาศอันสวยงามมาให้ได้รับชมกัน
 :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่โคมแก้วมากครับ ที่เก็บภาพมาให้ชมกัน.. :054:

ได้ทานราดหน้าสูตรชาววัง และ น้ำแข็งใส หรือป่าวพี่..  :005:

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
เดี๋ยวนี้สรพงษ์ ยังนั่งต้อนรับแขกอยู่หรือเปล่าครับ

ตอนผมไปวัดยังไม่สวยเท่านี้เลยครับ

ปล.ภาพสวยครับ อิอิ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขอกราบนมัสการหลวงพ่อโต ครับ

งดงามเหลือเกินครับ

ขอขอบคุณ ศิษพี่เอก ที่ได้นำสิ่งดีๆๆมาเผยแผร่...

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
,มนัสการหลวงพ่อโต ครับ

ขอบคุณพีเอกสุดหล่อสำหรับข้อมูลมากครับ

ไปเที่ยวมายังครับ ชวนกันบ้างนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับภาพด้วยน้ะครับ สวยงามทั้งนั้นเลย ฝีมือช่างภาพจริงๆ :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ พี่โคมแก้ว สวยมากๆครับ ขอบคุณครับ ...  :089:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณพี่โคมแก้วครับสำหรับภาพ
สมเด็จโตองค์ใหญ่ที่ในโลกงดงามจริงๆครับ เป็นสง่าอยู่ ณ. ถนนมิตรภาพ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เคยได้มีโอกาสแวะไปนมัสการครั้งหนึ่ง..เมื่อสักสองปีที่แล้ว!

สรพงศ์ ชาตรี ประกาศไมค์เป็นโฆษกประชาสัมพันธ์เรี่ยไรญาติโยมด้วยตัวเอง..
อุ่นหนา ฝาคั่ง รอยยิ้มของแฟนหนังไทยรุ่นสรพงศ์เนืองแน่นขนัด เพราะถ่ายรูปคู่ได้สบายอุรา..

เสียดายไม่ได้ไปถ่ายกะเขา.. เพราะไม่ได้พกกล้องไปด้วย!

สถาปัตยกรรมงดงามใหญ่อลังการมากๆ... ที่ชอบที่สุดคือความเป็นสีขาว..  เพราะโดยส่วนตัวชอบดีไซน์แนวนี้ด้วย...
แต่ด้วยความอลังการกว้างใหญ่ การเดินจากจุดหนึ่งไปยังอีกจุดหนึ่ง.. ก็ต้องเดินตากแดดไปอีกหน่อยด้วยค่ะ..

แต่วันนั้นที่ไป.. เขาก็ประกาศไมล์ให้ญาติโยมไปกินข้าว กินน้ำด้วย.. อบอุ่นดี!....

ใครผ่านก็แวะหน่อยเหอะ.. วัดยังรอการบริจาคจากท่าน..วัตถุมงคลก็เพียบค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2552, 08:42:52 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

ได้ทานราดหน้าสูตรชาววัง และ น้ำแข็งใส หรือป่าวพี่..  :005:
ใช่เลยราดหน้าสูตรอร่อย สุดยอด   ที่สำคัญ ฟรี ครับพี่น้อง
ลุงไปกินฟรี อุ้ย! ไปทำบุญกับคุณสรพงษ์บ่อยๆ

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
เคยไปมาแล้ว

เหมือนกันคราบ

เกือบสามปีแล้ว

เข้าบอกกันว่า

ให้ดีต้องทานราดหน้า

9ชามแต่ผมท่าน3ชาม

ก็จุกแล้วคราบ...........

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ขอบคุณ มากๆครับ ที่นำภาพ ดีดี แบบนี้ มาแบ่งปันกันให้ชม   ผมผ่านไป ไม่เคยเลี้ยวเข้าไปดูซักกะที ใด้แต่ ยกมือไหว้ เวลาขับผ่าน

เห็นเขาบอกกันว่า ทั้งสวย  ทั้งใหญ่  ก็พึ่งใด้เห็นภาพ เต็มๆ ก็วันนี้ละครับ

ใว้จะหาโอกาศ ไปกราบไหว้ ท่านครับ

ถือโอกาศ พาครอบครัว ไปพักผ่อนด้วยเลย :001:

ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณป๋าเอกนะครับสำหรับภาพบรรยากาศวัดสวยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2552, 11:26:14 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

ใช่เลยราดหน้าสูตรอร่อย สุดยอด   ที่สำคัญ ฟรี ครับพี่น้อง
ลุงไปกินฟรี อุ้ย! ไปทำบุญกับคุณสรพงษ์บ่อยๆ

ใช่แล้วครับลุงต้อ ราดหน้าอร่อยมาเลยครับ  ผมไปมาหลายครั้งแล้วติดใจๆ .. :016: 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านโคมแก้วมากเลยครับสำหรับภาพสวยๆ...

...ทริปนี้ได้บุญจากงานกฐิน แถมยังได้แวะนมัสการสมเด็จโต คุ้มจริงๆครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณท่านโคมแก้วที่ถ่ายรูปบรรยากาศมาให้ชมกันน่ะครับ ถ่ายรูปสวยงามเช่นเคยน่ะครับ ผมเคยผ่านไปตอนยังสร้างไม่เสร็จเลยครับ คงต้องหาโอกาศไปอีกครั้งครับ
ปล.มาอัพเดทข้อมูลนิดน่ะครับ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) องค์ที่ใหญ่ที่สุดตอนนี้ อยู่ที่วัดโบสถ์ สามโคก ปทุมธานีน่ะครับ

ภาพจากเว๊บพลังจิต

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ตอนแรกก็คิดว่าของคุณเอก...ใหญ่แล้วนะ...ของพี่ตี๋กับใหญ่กว่าอีก... :004:.. :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ไปมาแล้วคับ สวยงามมากๆคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)