ผู้เขียน หัวข้อ: บริขารพระ ของดีที่เสกทุกวัน (ตอน ๓ บริขารโจล)  (อ่าน 3186 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

สำหรับบริขารที่จะนำมาเล่าพอเพลินๆ ตอนนี้ ไม่ใช่บริขารหลัก ที่พระท่านเสกทุกวันหรอกครับ

และก็มีเพียงศิษย์บางกลุ่มหรือคนที่นิยมเฉพาะกลุ่มเท่านั้น   แต่เห็นว่า มีเค้าเงื่อนที่น่ารักดี ก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

คำว่า บริขารโจล  ทางพระท่านหมายถึง ผ้าที่ใช้สอยเล็กๆน้อยๆ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้  ไม่ถือว่าผิดวินัยพระ

ได้มาแล้ว จะพิจารณาหรือไม่พิจารณาก็ไม่ได้บังคับกะเกณฑ์อะไร

บริขารโจล มีหลายอย่าง เช่น อังสะ(เสื้อพระหรือสไบ) ย่าม  ผ้ากรองน้ำ ผ้าปิดฝี  ผ้ากราบ ฯลฯ

มีบริขารโจลที่น่าสนใจอยู่อย่างหนึ่ง นั้นก็คือ ผ้ากราบหรือผ้ารับประเคน

ผ้ากราบหรือผ้ารับประเคน พระท่านมีไว้เป็นผ้าใช้สอยทั่วไป ประเภท บริขารโจล

เนื่องจากมีวินัยมิให้พระััรับของด้วยมือจากผู้หญิง  จึงต้องมีผ้าไว้คอยรับประเคนแทนรับด้วยมือ

และผ้าชนิดนี้ พระหลวงพ่อยุคเก่าๆ ท่านเล่าว่า จะินิยมพกติดตัว ไว้ปปูกราบพระประธาน เวลาทำวัตร-สวดมนต์เป็นประจำ

คนเราก็ช่างถือเคล็ดครับ  ขอจีวรได้แล้ว ขอรัดประคตได้แล้ว  งั้นขอผ้ารับประเคนหรือผ้ากราบหลวงพ่อต่างๆ มาด้วย

เหตุผลคือเคล็ดหรือความเชื่อที่ว่า

ผ้านี้ดี มีแต่รับอย่างเดียว มีแต่คนให้ คนรัก โดยเฉพาะสตรี (เพราะผ้าจะใช้รับประเคนจากผู้หญิงเท่านั้น)

ผ้านี้ดีพระใช้กราบ มีไว้คนได้นับถือยำเกรง รักใคร่

ยิ่งผืนไหนหลวงพ่อใช้ประจำๆ ละก็ขลังนัก  :095: :095: :095:

บริขารโจล คือ ผ้ารับประเคนจึงเป็นที่เสาะหาของผู้คนที่อาชีพค้าขาย หรือพบปะผู้คน  คงเพื่อเสริมสร้างกำลังใจ

คนเราพอใจดีแล้ว หน้าตาก็ยิ้มแย้ม ใสแบ๊ว จะทำงาน ทำการค้าก็อารมณ์ดี  ใครๆก็ติดใจครับ

มีความเชื่อมั่นในฝีมือเรา มีของดีคอยหนุนกำลังใจ งานอะไรก็ลุย..ไม่ยั้ง  ผลคือ ความสำเร็จ

ผ้าอาจะขลังแล้วคนมานับถือ หรือคนนับถือแล้วผ้าเลยครับ  ก็แล้วแต่จะคิดละครับ

นำมาบอกเล่า พอเพลินๆ ครับ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณพี่เมฆด้วยครับ ครบเครื่องเลยครับพี่

ขอเสริมๆ นอกจากนั้นยังมีผ้ารองนั่งอีกผืนด้วยครับ เอาไว้ให้พระภิกษุใช้ไปในออกการเดินธุดงส์ ปริวาส
หรือแม้แต่จะไปรับกิจนิมนต์ไปบ้านโยม พระภิกษุท่านก็พกผ้ารองนั่งไปด้วย เพื่อไม่ต้องลำบากญาติโยม ต้องให้เสื่อหาผ้ามาให้ท่านนั่ง ใช้ผ้ารองนั่งแทนได้ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
ขอบคุณสำหรับความรู้คับพี่ ความรู้แน่นดีนะคับพี่อชิตะแต่สำหลับผมชอบตรงคาถาที่พี่ลงนี้ละคับ  (เทวะ  ยาวะ )
ขอบคุณคับ
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านอชิตะมากครับ ผ้ากราบของพระเกจิอาจารย์นี่ มีประสบการณ์กันมามากมายแล้วครับ

....ส่วนใหญ่ท่านจะเมตตาลงอักขระยันต์ให้ด้วย.....

...ทั้งคงกระพัน แคล้วคลาด เมตตามหานิยม...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ใหม่นะครับ พี่อชิตะ ...  :089: