ผู้เขียน หัวข้อ: พระ 25 ศตวรรษ เนื้อทองแดง  (อ่าน 16408 ครั้ง)

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
พระ 25 ศตวรรษ เนื้อทองแดง
« เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 08:19:25 »
 :065:  มีหรือเปล่าครับ เพิ่งได้มา ดูตำหนิต่างๆแล้วก็ OK แต่มีเนื้อทองแดงด้วยหรือครับ  :086: :086:

กูรู ช่วยด้วยครับ  :062:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
ตอบ: พระ 25 ศตวรรษ เนื้อทองแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 04:02:18 »
เท่าที่ทราบ มีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อชิน และเนื้อดินเผาครับ

เนื้อทองแดงนี่ไม่ทราบครับ
แต่ขอดูรูปได้ไหมครับ

น่าจะชี้ชัดได้มากกว่านะครับ
ผมกำลังหาเนื้อดินเผาอยู่ครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 04:04:15 โดย @แปดเศียร@ »

ออฟไลน์ space

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พระ 25 ศตวรรษ เนื้อทองแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 08:45:53 »
เท่าที่ทราบมาพระ25ศตวรรษ เนื้อทองแดงไม่มีนะครับ แต่เคยเห็นเหมือนกันครับที่เป็นเหรียญทองแดงลักษณะเหมือน 25 ศตวรรษ แต่ออกที่วัดอื่น
ไม่ใช่พระในพิธี 25 ศตวรรษ

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 09:00:42 »
เนื้อทองแดงไม่มีครับมีแต่เนื้อนากครับ(จำนวนสร้างน้อยกว่าเนื้อทองคำด้วยครับ)
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 09:42:14 »
เท่าที่ทราบ มีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อชิน และเนื้อดินเผาครับ

เนื้อทองแดงนี่ไม่ทราบครับ
แต่ขอดูรูปได้ไหมครับ

น่าจะชี้ชัดได้มากกว่านะครับ
ผมกำลังหาเนื้อดินเผาอยู่ครับ  :002:

ขออภัย ถ่ายจากมือถือ ภาพอาจไม่ค่อยชัดครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 11:24:46 »
ดูจากภาพน่าจะเป็นเนื้อนาก ครับ เพราะว่าทองแดงไม่เคยเห็นน้ะครับ ร่วมแจมเนื้อดินครับ  :095:

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 04:44:55 »
พระเนื้อดินของพี่ยอดรัก...บางแค

สวยดีนะครับ  :002:
ผมกำลังอยากได้เลย ฮ่าๆ
พอจะมีที่ให้บูชามั้ยครับ

ผมว่าจะไปพุทธมณฑล
ที่นั่นยังมีมั้ยครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 06:41:19 »
วิธีดูเนื้อนาก..ให้ดูจากแสงถ้าเป็นนากเงาที่เหลือบเป็นทอง ถ้าเป็นทองแดงเงาที่เหลือบจะออกไปทางสีแดงจ้ะ
องค์นี้เป็นนาก100% แต่อย่าพึ่งดีใจ ฟังข้อมูลลุงก่อน..เนื่องจากนากทำมาน้อยให้เช็คที่มาของพระก่อน
ผู้ที่ได้ 25 ศตวรรษเนื้อทอง และ นาก ส่วนใหญ่เป็นตำรวจเกือบทั้งหมดจ้ะ.........
..........................................ลุงต้อผู้ให้ข้อมูล..............................................................

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 07:25:00 »
วิธีดูเนื้อนาก..ให้ดูจากแสงถ้าเป็นนากเงาที่เหลือบเป็นทอง ถ้าเป็นทองแดงเงาที่เหลือบจะออกไปทางสีแดงจ้ะ
องค์นี้เป็นนาก100% แต่อย่าพึ่งดีใจ ฟังข้อมูลลุงก่อน..เนื่องจากนากทำมาน้อยให้เช็คที่มาของพระก่อน
ผู้ที่ได้ 25 ศตวรรษเนื้อทอง และ นาก ส่วนใหญ่เป็นตำรวจเกือบทั้งหมดจ้ะ.........
..........................................ลุงต้อผู้ให้ข้อมูล..............................................................

ขอบพระคุณลุงต้อมากสำหรับข้อมูลนะครับ  :016: search ข้อมูลดู เนื้อนาก สร้างแค่ 30 !! พยายามดูพิมพ์ ศึกษาตำหนิอยู่ครับ ...
ถ้าลุงต้อหรือใครมีวิธีดูแบบฟันธง ช่วยชี้แนะด้วยครับ หวังว่าจะโชคดีมีบุญครับ  :002:

อ้อ ที่มาพ่อผมก็จำไม่ได้ซะแล้วด้วย ว่าได้มาจากตำรวจหรือเปล่า  :062:...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2552, 07:28:00 โดย PYT »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 02:08:06 »
เนื้อชิน เนื้อดิน พระ ๒๕ ศตวรรษ  ที่พุทธมณฑล  ใครไปบูชามา หรือ กำลังจะไปบูชา ก็ดูให้ดีด้วย
พระสร้างมา 52 ปีแล้ว ใครๆก็รู้จัก และอยากจะได้ไว้ในครอบครอง ป่านฉะนี้ จะเหลือเหรอ น่าจะเป็น
ของเสริม สร้างใหม่ เมื่องานสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ นิ้วข้อพระหัตถ์ ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ที่นำมาจัดให้สักการะบูชา จากประเทศจีน ในปีนั้น
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 08:09:12 »
กำลังว่าจะแวะไปพุทธมณฑลอยู่พอดี หวั่นๆเลยเรา  :074: :010: