ผู้เขียน หัวข้อ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า II  (อ่าน 2602 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า II
« เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 12:19:57 »
ออกรถจากวัดศาลาปูน ไปลุยต่อที่เป้าหมายต่อไป วัดเจดีย์แดง แดง แดง !!!

ขับไปตามถนนเมืองอยุธยา เพลินตากับป้ายต่างๆ ที่แนะนำการท่องเที่ยวมากมาย ...

และแล้วการเดินทางบทนี้ก็มาถึง วัดเจดีย์แดง อันเรืองชื่อตะกรุดดำและแดง ...  :016:

มาถึงก็เจอเจ้าอ้วนน้อยเดินเล่นอยู่ น่ารักมากครับ ...  :095:

เดินต่อไปชมสถานที่ดบราณ พระพุทธรูปเก่า 630 ปีกันเถอะ ... !

ก่อนถึงพระพุทธรูปมีรูปปั้นโบราณดูแล้วเข้มขลังไม่น้อย ...  :093:

และแล้วเราก็มาถึงโบถส์พระพุทธรูป 630 ปีแล้วครับ

พระพุทธรูปบนยอดมีการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุด้วยครับ

นี่คือที่ที่หลวงพ่อจำลอง ใช้นั่งปรกครับ ...  :089:

อ่างน้ำมนต์ของหลวงพ่อจำลองท่าน ...

เดินชมรอบวัดระหว่างรอหลวงพ่อจำลอง พบหลวงพ่อได้ตอนบ่ายโมงนะครับ ...  :089:

ศาลเจ้าที่วัดเจดีย์แดง อยู่ข้างโบถส์ครับ ...  :089:

ทางวัดกำลังมีการก่อสร้างด้วยครับ ไม่ทันถามว่าสร้างอะไรแน่ชัด ...  :075:

ที่พักพิงน้ำและอาหารขนมนมเนย ...

ใส่หลอดตะกรุดได้เลยครับไม่แพงด้วย ในกรุงเทพฯ แพงกว่านี้ ...  :075:

อ่ะ หลวงพ่อท่านมาแล้ว ไปกราบกันเถอะครับ ...  :054:

กราบหลวงพ่อจำลองแล้ว เราไปที่อื่นกันนะครับ ทิ้งท้ายด้วยแผนที่วัดเจดีย์แดง

และภาพน่ารักๆ จากเจ้าอ้วนที่หลับอยู่นะครับ น่ารักมากๆ ครับ   ....  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 12:35:27 »
ต่อมาเป็นวัดพระขาว ความประสงค์จะไปกราบสังขารหลวงปู่ทิม สาธุ ...  :054:

แม้ หลวงปู่ทิม ท่านจะละสังขารไป แต่ลูกศิษย์ยังเขียนไปกราบสังขารท่านที่วัดเสมอ

ดั่งเช่นวันนี้คนเยอะมากมายครับ จนหาที่จอดแทบไม่ได้เลย ท่านยังสถิตย์ในใจเสมอมา ...  :054:

ดอกไม้ไปกราบสังขารหลวงปู่ทิม หาได้จากที่นี่นะครับ ...  :089:

ต่อไปก็ขอเก็บภาพอย่างเงียบๆไร้คำบรรยาย นะครับ ซาบซึ้งใจ ...  :054:

ภาพสังขารหลวงปู่แม้ท่านจากไปนานแล้ว แต่สังขารท่านไม่เลยย่อยสลาย

ประดุจเหมือนคนหลับนิ่งสงบอยู่ฉันใดฉันนั้น สาธุ ...  :054:

ภาพบรรยากาศครับ ...  :065:

ไม่บอกไม่รู้นะห้องน้ำวัด ทำสวยและสะอาดมากเหมือนรีสอร์ท เลยครับ ...  :016:

มาต่อกันกับบรรยากาศริมน้ำนะครับ ...  :089:

ปลาที่วัดสงสัยอิ่มทั้งวันจนไม่กินอาหารแล้วครับ ...  :095:

ขอเป็นภาพปิดท้ายของวัดพระขาว ในวันนั้นนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ตอบ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:27:36 »
กราบนมัสการหลวงพ่อจำลองและหลวงปู่ทิมครับ :054:  บารมีหลวงปู่ทิมแม้ท่านจะมรณะภาพไปแล้วคนก็ยังเยอะเหมือนเดิม ขอบคุณท่านโจรสลัดที่นำภาพบรรยากาศมาแบ่งปันให้ชม :015:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:52:20 »
กว่าจะใช้เวลาในการเลือกรูปที่ถ่ายมาทั้งหมด  กว่าจะใช้เวลาในการนั่งอัพโหลดรูปแต่ละรูปให้สอดคล้องกัน  คงต้องใช้เวลานานทีเดียว

ผมขอบคุณท่านโจรสลัดมากนะครับ  สำหรับรูปภาพดีๆที่นำมาลงให้คนที่ไม่เคยไปในบางที่อย่างผมได้รับชมครับ  :016: :016: :016:
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 07:35:58 »
ขอบคุณที่เก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมกันนะครับ

เดี๋ยววันไหนว่างๆ ต้องไปเที่ยวบ้างแล้วครับ  :001:

ออฟไลน์ เอก & โล้น MBK.

• ปัญจมะ
  • คิด ดี พูด ดี ทำ ดี แค่ นี้ พอ ..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 12:54:51 »
ขอบคุณครับ....... :053:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:19:21 »
ขอบคุณสำหรับบรรยากาศ :015:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ย. 2552, 10:33:37 »
กราบนมัสการหลวงพ่อจำลอง และหลวงปู่ทิม  :054:

ยินดีกับสามหนุ่มด้วยนะคะ ที่ได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่

ได้ข่าวว่า ท่านโจรสลัด วิ่งเล่นกับน้องอ้วนน้อยด้วยหรอคะ
มิน่า น้องอ้วนน้อย หมดแรง นอนหลับเลย...ดีคะผูกมิตรกันไว้ :095:

ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศดี ๆ ที่นำมาให้ชม เหมือนได้ร่วมทางด้วยเลย

:089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2552, 10:34:45 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple