ผู้เขียน หัวข้อ: ปรากฏการณ์ธรรมชาติ เสาเพลิงหมุน น่ากลัวที่สุด...  (อ่าน 2548 ครั้ง)

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
ปรากฏการณ์ธรรมชาติ เสาเพลิงหมุน น่ากลัวที่สุด

Fire whirl เสาเพลิงหมุน หรือมีชื่อเรียกอย่างไม่เป็นทางการอื่นอีกเช่น ไฟปีศาจ ( Fire devil ) หรือ โทร์นาโดไฟ ( Fire tornado ) เป็น หนึ่งใน ปรากฏการณ์ธรรมชาติ ที่ยากยิ่งที่จะเกิดขึ้น และพบเห็นได้ เนื่องจากจะต้องอยู่ในสภาวะเฉพาะ ( คือจะต้องมีั อุณหภูมิอากาศที่เหมาะสม และกระแสลมที่เหมาะสม เท่านั้น ) และเมื่อทุกอย่างเหมาะสม จะเกิด เสาเพลิงหมุนวน ในแนวดิ่ง ขึ้น

เหตุการณ์ เสาเพลิงหมุน ในอดีต สุดสพึง

1923 เกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหว ครั้งใหญ่ในคันโต ( Great Kanto Earthquake ) ขึ้นที่ประเทศญี่ปุ่นเสาเพลิงหมุน ขนาดใหญ่ขึ้นโดยกินเวลา 15 นาทีและในเหตุการณ์แผ่นดินไหว และเพลิงไหม้ครั้งนี้ทำให้มีผู้เสียชีวิตกว่า 38,000 คน และทำให้เกิดเพลิงไหม้ครั้งใหญ่ ไปทั้งเมือง ทำให้เกิดรูปภาพ เมืองที่เหลือแต่เถ้าถ่านจาก มหาเพลิงไหม้ หลังจากเหตุการณ์ Great Kanto Earthquake

ขอบคุณที่มา : http://wowboom.blogspot.com/

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ
ได้รับความรู้มากมาย
พึ่งเคยเห็นครับ สำหรับทอร์นาโดเพลิงแบบนี้ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม โหน่ากลัวมากเลยครับ  พายุไม่พอแถมเป็นไฟอีก

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่นำเสนอนะครับ  ภัยธรรมชาติ เกิดขึ้นได้หลายอย่างครับ  อันตรายจริงๆครับ

บ้านเราก็สึนามี ที่สร้างความเสียหาย สูญเสียผู้คนไปมากมายจริงๆ ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เกิดครับ  :058:  :058:  :001:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

เป็นภัยธรรมชาติ ที่น่ากลัวมากคะ

ขอบคุณค่ะ

:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple