ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อผล วัดดักคะนน ตำบลธรรมามูล อำเภอเมือง จังหวัดชัยนาท  (อ่าน 23372 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ประวัติหลวงพ่อผล เกจิชื่อดังแห่งลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยา
      พระครูธรรมจักร์ชโยดม (หลวงพ่อผล โต๊ะสัมฤทธิ์ บว.บภ.)
เจ้าอาวาสวัดดักคะนน ตำบลธรรมามูล อำเภอเมือง จังหวัดชัยนาท

เป็นบุตรคนแรกของ พ่อเชื่อม แม่นาค โต๊ะสัมฤทธื์ ในบรรดาพี่น้องชายหญิงร่วมสายโลหิตเดียวกันทั้งหมด 7 คน

เยาว์วัยอายุได้ 7 ขวบ พ่อเชื่อม แม่นาคผู้เป็นบิดา มารดาได้พาหลวงพ่อผล ไปนมัสการหลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน และถวายให้เป็นบุตรบุณธรรมพร้อมกับน้องชายคนที่ 3 คือนายผ่อง โต๊ะสัมฤทธิ์ ซึ่งขณะนั้นอายุได้ 5 ขวบ เพื่อให้เข้าศึกษาวิชาภาษาไทย ในสมัยในซึ่งเรียกกันโดยมากว่า เข้าเรียนหนังสือเล็ก

เมื่อมีความรู้อ่านออกเขียนได้คล่องแคล้วดีแล้ว กอป์รกับความขยันหมั่นเพียรดี หลวงพ่อปู่อยู่จึงได้ให้เรียนหนังสือใหญ่ คือหนังสือขอม เรียกว่า เรียนมูลกระจาย มีหลักสูตร 10 ปี

หลวงพ่อผล เรียนได้ 7 ปีหลักสูตรก็ถูกสั่งยกเลิกเปลี่ยนเป็นศึกษาบาลีและธรรมวินัยแทนและเปิดสอน เฉพาะสำนักใหญ่ๆในกรุงเทพเท่านั้น มีญาติโยมศรัทธาจะส่งให้ไปศึกษา แต่หลวงปู่อยู่ได้พูดกับโยมแม่นาคว่า"ลูกของกูไม่ให้น้อยหน้าต่ำดว่าใครๆ."

-อุปสมบท
หลวงพ่อผล เมื่อมีอายุครบ 20 ปี บริบูรณ์ ในราวปี พ.ศ.2477 หลวงพ่ออยู่ ผู้เป็นอาจารย์ก็จัดการเป็นเจ้าภาพอุปสมบทให้ โดยมี พระครูธรรมจักรชโยดม (พูน ปภัทสโล) วัดธรรมามูล เป็นพระอุปัชฌาย์, พระปลัดนวม วัดขวาง เป็นพระกรรมวาจาจารย์, พระสมุห์ปลั่ง วัดดักคะนน เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า "ฐานทัตโต" เมื่ออุปสมบทแล้วก็ตั้งใจศึกษาพระธรรมวินัยตลอดจนวิชาอาคม, การลบผงอิทธิเจ ตลอดจนผงนะต่างๆ ตามสูตรของหลวงพ่ออยู่ ซึ่งเป็นทั้งอาจารย์และบิดาบุญธรรมจนมีความเชี่ยวชาญ และเป็นที่รักเมตตาของหลวงพ่ออยู่

-การศึกษา
พ.ศ.2477 สอบได้นักธรรมตรี
พ.ศ.2478 สอบได้นักธรรมโท
พ.ศ.2484 สอบได้นักธรรมเอก
งานด้านสาธารณูปโภค
พ.ศ.2488 - 2489 สร้างกุฏิสงฆ์ กว้าง 8 เมตร ยาว 16 เมตร
พ.ศ.2507 สร้างศาลาการเปรียญ 1 หลัง กว้าง 22.50 เมตร ยาว 30 เมตร และหอสวดมนต์ กว้าง 9.50 เมตร 18 เมตร
พ.ศ.2511 สร้างพระอุโบสถ และศาลาพิพิธภัณฑ์ เสร็จภายในปีเดียวกัน

-หน้าที่ทางสงฆ์
พ.ศ.2484 ได้รับแต่งตั้งเป็น พระปลัด ฐานาของพระปลัดทองเลื่อน วัดศรีวิชัย
พ.ศ.2498 ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะตำบลธรรมามูล
พ.ศ.2505 ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์ และได้รับการแต่งตั้งเป็นพระครูสัญญาบัตรที่ พระครูธรรมจักรชโยดม
พ.ศ.2506 ได้รับแต่งตั้งจากคณะสงฆ์ของจังหวัดชัยนาทให้เป็นเจ้าอาวาสวัดธรรมามูล วรวิหาร ซึ่งเป็นพระอารามหลวงชั้นตรี และได้รับพระกรุณาโปรด
เกล้าเลื่อนสมณศักดิ์ขึ้นเป็นชั้นโท ในพระราชทินนามเดิม เป็นเจ้าอาวาส
วัดธรรมามูลจนถึงปี พ.ศ.2528 รวมระยะเวลา 22 ปี
พ.ศ.2528 กลับมาเป็นเจ้าอาวาสวัดดักคะนน จวบจนมรณะภาพ

หลวงพ่อผล นอกจากท่านจะเป็นพระเกจิฯ ที่ขมังเวทย์องค์หนึ่งของชัยนาทแล้ว ท่านยังเป็นแพทย์แผนโบราณที่เลื่องชื่อในการรักษาผู้ป่วยโรคเรื้อน (ถึงขั้นนอนใบตองก็ยังหายได้) และยารักษาอัมพาต ที่ช่วยคนหายทุกข์เวทนามามากต่อมากทีเดียว

-วัตถุมงคล หลวงพ่อผลได้สร้างวัตถุมงคลจำนวนหลายรุ่นด้วยกัน...ตัวอย่างเช่น

การค้นพบพระกรุวัดดักคะนน(อายุมากกว่า 100 ปี )
พระประธานในโบสถ์วัดดักคะนนได้ชำรุดจนไม่สามารถซ่อมแซมได้
กรรมการวัดจึงมีมติที่จะรื้อและสร้างใหม่ และได้พบพระสมเด็จไหลทะลัก
ออกมาจากใต้ฐานพระประธาน หลังจากนั้นยังได้พบพระสมเด็จอีกบางส่วน
ในไหที่ฝังอยู่บริเวณใต้ต้นจันทร์หน้ากุฏิหลวงปู่อยู่

หลวงปู่ผลเจ้าอาวาสในขณะนั้นจึงนำมาให้ทำบุญและแจกจ่ายวัดต่าง ๆ ในละแวกนั้น
เพื่อหาทุนสร้างโบสถ์ และ ได้นำพระบางส่วนฝังคืนเก็บไว้

มีผู้นำไปใช้ได้ประสบอภินิหารหลายอย่าง จนได้รับความนิยมแพร่หลาย
หลวงปู่ผลได้นำพระออกมาให้ทำบุญโดยไม่กำหนดจำนวนและเงินทำบุญ
แล้วแต่ญาติโยมบริจาค พระสมเด็จดักคะนนจึงหมดจากวัดอย่างรวดเร็ว

ในช่วงปลายอายุของหลวงปู่ผล ได้มีการขุดพระบางส่วนที่ฝังคืนเก็บไว้
ออกมาให้ทำบุญและแจกจ่าย อีกครั้ง

พระสมเด็จที่พบใต้ฐานพระประธานในโบสถ์
จะมีผิวออกเหลืองและมีคราบกรุสีออกแดงเข้ม

พระสมเด็จที่พบบริเวณใต้ต้นจันทร์หน้ากุฏิหลวงปู่อยู่
จะมีผิวแห้งออกสีน้ำตาลและมีครบกรุสีน้ำตาลอ่อน พระที่พบมีจำนวนน้อย

พระสมเด็จที่ได้มีการขุดพระส่วนที่ฝังคืนเก็บไว้ขึ้นมา
จะมีผิวสีเหลืองอ่อนและมีคราบกรุสีแดงอ่อนหรือขาว เนื่องจากพระที่ขุดขึ้นมามีความชื้นที่องค์พระค่อนข้างมาก ทำให้หลังจากขุดขึ้นมาต้องนำพระออกมาตากแดดที่ลานหน้าโบสถ์ ลดความชื้นทำให้พระชุดนี้ส่วนใหญ่ลักษณะของพิมพ์ไม่คมชัด

สำหรับพิมพ์พระที่พบ มีทั้ง พิมพ์๓ ชั้น/ พิมพ์ ๗ ชั้น/ พิมพ์๙ชั้น/ พิมพ์อกครุฑ /พิมพ์ปรกโพธิ์/ และพิมพ์คะแนน อีกด้วย

** หลวงพ่อผล มรณะภาพวันที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2538
    รวมสิริอายุได้ 81 ปี 3 เดือน 11 วัน

รูปภาพหลวงพ่อผลขณะกำลังจารย์แผ่นยันต์ ขณะอายุ 80 ปี

ผ้าจีวรครบชุดของหลวงพ่อผล

ไม้คมแฝกประจำตัวที่อยู่ข้างเตียงนอนหลวงพ่อผล

เส้นเกศาหลวงพ่อผล

รวมรูปของหลวงพ่อผลในพิธีพุทธาภิเษก 2530

ขอขอบคุณที่มา...http://www.watdukkanon.com

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
มนัสการหลวงพ่อผล ครับ
ขอบคุณพี่ธรรมมะรักโขมากครับ สาธุด้วยครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ................ :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
นมัสการ หลวงปู่ผล ครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่ธรรมะรักโขมากครับสำหรับประวัติหลวงพ่อผล :001:

มีหนุ่มหล่อใจดี บอกว่าจะให้พระหลวงพ่อผล วัดดักคะนน อยู่ครับ จำได้ครับไม่ลืมเดี๋ยวเจอจะทวง... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
                               ขออนุญาต ท่านเจ้าของกระทู้ พี่ธรรมะรักโข นะครับ

ส่วนรูปสุดท้าย รอคนเห็นบ่นๆว่าอยากมากินขนม รอนานระวังขนมหมดอายุนะครับ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กรุแตกเหรอครับพี่บอล นี่ยังแตกไม่หมดใช่ใหมครับ   01;
งี้ต้องจัดมาอีกเลื่อยๆ
 :047:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2553, 04:29:02 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
รักและศรัทธา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
มนัสการหลวงพ่อผล :054:
ขอบคุณท่านธรรมมะรักโขมากค่ะ  ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ  :002: