ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทราบได้อย่างไรว่าเราโดนของครับ ท่านใดมีประสบการณ์คนใกล้ชิด  (อ่าน 47198 ครั้ง)

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
คือ เมื่อประมาณตุลา 52
ไปไล่คนขายของออกจากพื้นที่ควบคุม
คือ ปกติแกเอา พระเอาอะไรมาเร่ขายในสถานที่ราชการ เพราะ บ้านอยู่ใกล้ๆอาศัยความใกล้ชิดเลยผ่าน จนท. เข้ามาง่ายๆ
อายุแกเยอะแล้ว เลยไม่ค่อยมีใครสนใจแก ประกอบกับไม่ได้ แบกหามถุงวัตถุอะไรต่างๆต้องสงสัยเข้ามา
และไม่เคยทำเรื่องไม่ดีอะไร ก็เลยปล่อยแกเข้ามาปกติ

ทีนี้แกจะชอบเอาพระมาขาย ก็ซื้อก้หากันปกติ
เพียงแต่ล่าสุด แกบอกว่าไปเจออาจารย์เขมรมา แบ่งน้ำมันพรายเสน่ห์รัญจวนอะไรมาประมาณนี้แหละให้มา
มาขายขวดเล็กๆ 500 บาท พร้อมท้าให้เอาไปใช้ป้ายใครต่อใคร
และอาจารย์ก็มาอยู่แถบชานเมืองพาไปพบได้

ก็โตๆกันแล้วแกจะเล่าจะโม้อะไรก้ช่าง แก
แต่ทีนี้ มันมี เด็กในกอง ดันไปชอบคน กองข้างๆ ดันเชื่อแกเข้า หาทางเอาไปป้าย
ก็ไม่เห็นผลอะไรทันตา แต่ฝ่ายหญิงเค้ารู้ว่าเจ้าเด้กนี่ทำอะไรเลยไปฟ้องหัวหน้ากอง
เป้นเรื่องเกือบโดนตั้งกรรมการสอบตั้งแต่ จนท หน้าประตูยันคนในกอง

ผมเป็นหัวหน้าเด็กนั่นโดยตรงเลยโดนให้เจรจา เลยเรียกลุงแกมาคุยกันหน่อย

ก็พูดกันดีๆ ขอร้องแกมบังคับว่า ลุงเข้ามาปกตินะจะมากินข้าวโรงอาหาร จะมาคุยกับใครมาได้ตลอด
แต่อย่านำของเข้ามาขายอีก เพระรู้ถึงเจ้ากรมเข้า จะซวยกันถ้วนหน้า

แกดันโกรธผม ทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องของผมด้วยซ้ำ
ตอนคุยรับปากต่อหน้าดิบดี
แต่เอาผมไปด่าอาฆาตมาดร้ายต่างๆนาๆ หาว่ารังแกคนแก่ หาว่าตัดรายได้ของแก ลบหลู่ของแก เจอดีกับแกแน่
แล้วแกก็ย้ายไปอยู่กับน้องสาวมั๊ง ปล่อยบ้านให้น้องอีกคนอยู่กับครอบครัวลำพัง

ทีนี้หลังจาก วันนั้น ผมก็ไม่สบายใจ ไม่ได้กลัวโดนของ แต่ไม่อยากทำร้ายความรู้สึกใคร เลยอยากพูดจาให้เข้าใจ
แต่ น้องแกก็บอกติดต่อไม่ได้ เหมือนกับ แกไม่คุยเองมากกว่าไม่ใช่ติดต่อไม่ได้

ตั้งแต่ผมกลับมาที่กองเดิมเมื่อปลายมกรา ผมรู้สึกเหมือน มีใครแอบมองตลอดและนั่งที่โต๊ะก็รู้สึกปวดหัวตุบๆ พออกไปนอกกองอาการก้หายเป็นปลิดทิ้ง
แรกๆ คิดว่าคงแอร์ไม่สะอาด และมันเป่าลงตรงแถวผมพอดีเลยเป็น
แต่ก็เเปลกเพราะ พอเข้ากองทีไรเหมือนได้ยินเสียงอะไร เหมือนมีคนจ้องอยู่
จนเมื่อวาน อยู่รอพบ จนท ท่านนึง คุยงานกันจนค่ำแล้วสัก7โมงครึ่ง แกขอตัวกลับส่วนผมเหลือคนเดียวต้องปิดห้อง
ก็เข้าห้องน้ำห้องท่า จะกลับมาเอากระเป๋า แวบนึงที่ปิดไฟ ผมเห็นเหมือนมีผู้หยิงนั่งอยู่ที่เก้าอี้ผม จากไฟด้านนอกที่ส่องเข้ามา
ยอมรับว่าสะดุ้งเลย และเปิดไฟอีกทีก็ไม่มีอะไร ตามสไตล์หนังผีเป๊ะเลย

ก็มาคิดว่า เราทำอะไรให้ใครมั่งหรือเปล่า จนมาสะดุดกับเรื่องของตาลุงนี่เอง

คนโดนของจะมีอาการอย่างไรครับ ลักษณะนี้แก้อย่างไรครับ
และผมก็มีของดีติดตัวเต็มไปหมดอีกทั้งยังมีลายเข็มน้ำมันหลวงพี่ญากลางหลัง ทั้งหลายและยังมีเกราะเพชรบนหนังซะด้วยซ้ำ

งานนี้ ไม่น่าโดน ผมเชื่อเรื่องแบบนี้ เพราะเคยเจอผีด้วยตาเนื้อมาก็ตั้งหลายที เรียกว่า เชื่อเรื่องโลกขนานโลกวิญญาน101%
แต่ของอย่างนี้ มันทำลายของดีของเรา มาให้โทษเราได้ด้วยหรือครับ

การโดนของสมมติขับไล่ไปต้องตามไปเตะคนเสกของให้หมอบด้วย
ว่าแต่ต้องเริ่มที่ไหนอย่างไรครับ ท่านใดพอมีประสบการณ์บ้าง

หรือต้องพึ่งแผนกจิตเวช ซะเเล้ว อิอิอิ :004: :004: :004:

แต่เหนืออื่นใด เที่ยงนี้ไปวัดบวรก่อนโลด เพราะใกล้สุด :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ nontaburi  ที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ หากคนไม่เคยเห็นก็คงไม่รู้ว่ามีจริงๆ
ของผมก็พอมีประสบการณ์บ้าง เป็นเรื่องของคุณย่าผมครับ เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วเห็นจะได้
ช่วงนั้นผมก็ตะเวนทำบุญไปเลื่อยๆครับ ตามวัดต่างๆแล้วแต่จะมีโอกาศบ้าง

อยู่ดีๆวันนึงตรงข้อเท้าย่าผมก็ปวดและเขียวครับเป็นอาทิตย์อาการก็ไม่ดีขึ้นเลย ไปหาหมอก็ไม่หาย ไม่รู้ไปโดนอะไรมา เหมือนลมเพลมพัด
ก็เลยนำพระเนื้อดินผสมผงใบลานของหลวงพ่อท่านนึง เพิ่งไปทำบุญบูชาที่วัดนั้นมาหมาดๆ  ไปแช่น้ำเปล่าๆครับอาราธนาทำน้ำมนต์
อัญเชิญคุณพระศรีรัตนตรัย หลวงพ่อผู้ที่สร้างพระ และครูบาอาจารย์ อธิฐานมาช่วยทำน้ำมนต์ แช่ใว้สักพักนึงครับ
แล้วก็มาลูบตรงบริเวณที่ย่าผมเป็น เรื่องเหลือเชื่อก็เกิดขึ้น เพียงวันเดียวอาการเขียวก็จางๆลง อาการปวดทุเราลงภายในวันเดียวหายเป็นปริดทิ้ง
ใครไม่เจอก็คงไม่เชื่อนะครับ แต่ผมเชื่อ 100 %

ขอเล่าอีกเรื่องครับ  เมื่อประมาณปีที่แล้วย่าผมก็ไม่สบายทรุดหนักลงถือว่าครั้งนี้เป็นหนักที่สุด ย่าผมพูดไม่รู้เรื่อง
(ปกติท่านเป็นโรคหัวใจ) ขยับอะไรแทบไม่ได้แล้ว ก็เลยพาไปหาหมอ หมอบอกเป็นเลือดตีบอุดตันในสมองครับไม่สามารถขยับร่างกายได้ตามปกติ
เหมือนเป็นอัมพาต  ไม่สามรถตอบสนองอะไรได้แล้ว  หมอบอกหมดทางช่วยแล้วครับมาสายเกินไป
ก็เลยไปบนบานกับหลวงพ่อวัดไร่ขิงใว้ ขอให้ท่านช่วย เพียงแค่ 1 วัน หมอตกใจครับ ย่าผมเริ่มขยับได้ทั้งแขนและขา
แต่ยังพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง และอาการ ก็ดีขึ้นเลื่อยๆ จนหมอให้กลับบ้านได้ เป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อมากใครไม่เจอกับตัวคงไม่รู้
ปัจจุบัน ย่าผมเดินขยับ อะไรได้ทุกอย่างแล้ว เพียงแต่พูดยังไม่เค่ยชัดเจน ผมก็คอยดูแลท่านอยู่ครับ

ก็เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ ก็นำมาเล่าให้ฟังกัน
สุดท้ายก็ขออำนาจบารมีของพระรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ โปรดเมตตาปกป้องคุ้มครองพี่น้องชาววัดบางพระทุกคนนะครับ
สาธุโชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2553, 01:01:47 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ tong25

• ตติยะ
ผมก็เคยมีประสพการณฺครับ เรื่องมีอยู่ว่าพ่อผมไปได้เมียใหม่คราวลูกคนนึง แต่น้าสาวของเมียไม่ค่อยชอบพ่อผม และเป็นร่างทรงด้วยแอบเอาน้ำมันพรายผสมน้ำให้ดื่ม แกจะมีอาการปวดตามขาตามแขนครับ เวลานอนจะมีผีมาอำ มาทับ น้ำหนักลดลงไป 10 กว่าโล ขนาดพ่อผมห้อยพระเต็มคอเลย สักยันต์ด้วย ยังช่วยอะไรไม่ได้เลยพกทั้งเบี้ยแก้ มีดหมอ ก็แล้ว ก็รักษาทางไสยศาตร์เรื่อยมาแถวโคราชก้ไม่หาย ผมก็สงสารแกไม่รู้จะทำยังไงตอนนั้นเลยเอาพระหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ เป้นของใหม่ๆละครับอาราธนาทำน้ำมนต์ให้ดื่ม แกดื่มแล้วก็หลับไป ฝันว่าไปเจอพระแก่ อยู่ในปราสาทแบบขอม มาจับขานวดให้ตื่นขึ้นมาก็หายปวดเลย แล้ววันต่อมาก้มีคนเอาพระหลวงปู่ทวดมาให้ อาการดีขึ้นแต่ฝ่ายนั้นก้ไม่ยอมเลิกลา ทำมาเพิ่ม เหมือนบารมีของหลวงปู่ทวดชักนำละครับ ได้มีคนแนะนำให้ไปรักษาที่ อ.ขุนหาญ จ.ศรีษะเกษ มีพระอยู่องค์นึง ที่วัดศรีขุนหาญ ท่านรักษาให้ ก็ดีวันดีคืน แต่ฝ่ายนั้นทำมาหนักท่านเป้นพระมีบางอย่างที่ทำแล้วผิดศีลทำไม่ได้เลยแนะนำ อาจารย์ฆารวาสคนนึงใน อำเภอนั้นละครับ เป้นศิษย์หลวงปู่สรวง หลวงพ่อมุม ท่านรักษาให้จนหายเป้นปรกติ

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
อัพเดท :002:
พระอาจารย์ผมที่วัดบวรแนะนำวันนี้ว่า
อย่าไปกลัว
ของที่มีอยู่จริง หรือที่คิดว่าจริงก้แล้วแต่ แต่สัมผัสด้วยกายเนื้อไม่ได้ ก็ต้องสัมผัสด้วยจิต
ถ้าจิตดี จิตแกร่ง ต่อให้พญามาร ก็ทำอะไรเราด้วยจิตต่ำไม่ได้ทั้งสิ้น
ยิ่งอันตรายต่อกายเนื้อมันเหมือนวิทยาศาสตร์สิ่งไหนสัมผัสจับต้องไมได้ มันก็สัมผัสเราไม่ได้เช่นกัน

ฉันใดก็ฉันนั้น จริงก็ดีไม่จริงก็ดี
จิตเป็นที่ตั้ง ธรรมะเป็นเกราะ กายเป็นฐาน
ปฏิบัติ กาย จิต และธรรมะ ให้ดี
ไม่มีอะไรรบกวนเธอได้

ว่าแล้วก็นำคำภีใบลานเก่าๆของท่าน มาวางบนหัวเอาน้ำมนต์ให้ดื่มล้างหน้า สวดแผ่เมตตา ก็ จบพิธี

พร้อมพูดสำทับว่าจะกลัวทำไมของมันอยู่ต่ำ เธอยืนสูงซะกว่ามันก็สิ้นเรื่อง

ผมถามว่าของดีของขลังติดตัวผมกันอะไรประมาณนี้ได้ไหม

พระอาจารย์บอก ได้แน่นอน ถ้ากรรมของเธอมันตามเธอไม่ทันนะ
ถ้าทันแต่เธอไม่เคยผิดครูบาอาจารย์พ่อแม่ ก็ยังผ่อนหนักเป้นเบาได้
แต่ใครจะหนีกรรมนั้นได้พ้นเป็นไม่มี

ดังนั้น หมั่นปฏิบัติให้อยู่สูงไว้  ของใดต่ำๆมันก็ตามไม่ถึงเธอเอง

สาธุ :002:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอบคุณครับ...สำหรับประสบการณ์ต่างๆของแต่ละท่าน :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณประสบการณ์ดีดีของแต่ล่ะท่านที่มาแบ่งปันกันนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
ถ้ารู้สึกปวดปวดแสดงว่าโดนของปวดมากก็ของหนัก 37;

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
อัพเดท :002:
พระอาจารย์ผมที่วัดบวรแนะนำวันนี้ว่า
อย่าไปกลัว
ของที่มีอยู่จริง หรือที่คิดว่าจริงก้แล้วแต่ แต่สัมผัสด้วยกายเนื้อไม่ได้ ก็ต้องสัมผัสด้วยจิต
ถ้าจิตดี จิตแกร่ง ต่อให้พญามาร ก็ทำอะไรเราด้วยจิตต่ำไม่ได้ทั้งสิ้น
ยิ่งอันตรายต่อกายเนื้อมันเหมือนวิทยาศาสตร์สิ่งไหนสัมผัสจับต้องไมได้ มันก็สัมผัสเราไม่ได้เช่นกัน

ฉันใดก็ฉันนั้น จริงก็ดีไม่จริงก็ดี
จิตเป็นที่ตั้ง ธรรมะเป็นเกราะ กายเป็นฐาน
ปฏิบัติ กาย จิต และธรรมะ ให้ดี
ไม่มีอะไรรบกวนเธอได้

ว่าแล้วก็นำคำภีใบลานเก่าๆของท่าน มาวางบนหัวเอาน้ำมนต์ให้ดื่มล้างหน้า สวดแผ่เมตตา ก็ จบพิธี

พร้อมพูดสำทับว่าจะกลัวทำไมของมันอยู่ต่ำ เธอยืนสูงซะกว่ามันก็สิ้นเรื่อง

ผมถามว่าของดีของขลังติดตัวผมกันอะไรประมาณนี้ได้ไหม

พระอาจารย์บอก ได้แน่นอน ถ้ากรรมของเธอมันตามเธอไม่ทันนะ
ถ้าทันแต่เธอไม่เคยผิดครูบาอาจารย์พ่อแม่ ก็ยังผ่อนหนักเป้นเบาได้
แต่ใครจะหนีกรรมนั้นได้พ้นเป็นไม่มี

ดังนั้น หมั่นปฏิบัติให้อยู่สูงไว้  ของใดต่ำๆมันก็ตามไม่ถึงเธอเอง

สาธุ :002:

สาธุ   :054:
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
วิธีเดียวที่มนต์ต่ำ ไสย์ดำ มักครอบงำง่ายคือ การกลืนกินเข้าไปในร่างกาย เพราะเมื่อเข้าไปแล้วมันจะแผ่ซ่านไปตามกระแสเลือดทั่วสรรพางค์กาย วันแล้ววันเล่า เชื่อว่าน่าจะมาจากสองวิธีคือ โรยผงกระดูกผีให้คุณกิน หรือไม่ก็ดีด ลองสังเกตุอาการปวดเมื่อยตามร่างกาย ขา ศีรษะ
แต่การเห็นผีเป็นตัว เชื่อว่า มีน้ำหนักค่อนข้างเยอะให้เชื่อว่าถูกกระทำจากลุงชั้นต่ำผู้นั้น!

แม้เราจะเป็นคนชั้นสูง ชั้นกลาง บ่วงกรรมในอดีตชาติอาจทำให้เราต้องไปคลุกคลีกับคนต่างชั้น ชนชั้นที่สูงขึ้นหรือต่ำกว่ามากๆ
โดยเฉพาะคนชั้นต่ำมักทำสิ่งที่เราไม่คาดฝันได้เสมอ..

ถือเสียว่าเป็นกรรมที่ต้องพบเจอ.. บางคนเจอของสูงก่อน แล้วไปเจอของต่ำ แต่เดี่ยวก็กลับไปสูงเหมือนเดิม!
บางคนเจอของต่ำแต่แรกเลย ก็เลยต่ำไปตามของ ไม่มีโอกาสได้ของสูงขึ้นเลยก็มี..
บางคนก็มีบุญ ได้หลุดพ้นเจอของดีๆ เป็นสิริมงคล เมื่อผ่านของต่ำมาช่วงหนึ่งค่ะ!

พระอาจารย์ที่สัมผัสเรื่องลี้ลับเหล่านี้ได้ น่าจะเมตตาช่วยคุณนนท์หลุดพ้นจากเรื่องราวชั้นต่ำเช่นนี้.. ภาวนาให้เจอในเร็ววัน!

โดยส่วนตัวดิฉัน มั่นใจว่าสิ่งชั่วร้ายเหล่านี้ไม่สามารถมาทำอะไรเราได้ เสมือนน้ำกับน้ำมัน! เหตุเพราะเชื่อมั่นครูบาอาจารย์ที่คุ้มตัว บวกแรงศรัทธาอธิฐานแห่งแรงครูหนุนนำ! แถมยังเชื่ออีกว่าไม่นานสิ่งเลวร้ายที่คนชั้นต่ำกำลังยัดเยียดให้ จะส่งผลกลับไปอีกหลายพันเท่าตัว...

แล้วมานับถอยหลัง..ดูชีวิตของที่น่าสะพรึงกลัวของเขาเหล่านั้น!
cho.khalong@hotmail.com www.khalong.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2553, 09:29:54 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
ขอบคุณประสบการณ์ดีดีของแต่ล่ะท่านที่มาแบ่งปันกันนะครับ ... 

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร.....
 เคยโดนเหตุการณ์แบบนี้มากับตัวเองแล้วครับ
....ทำบุญ อุทิศส่วนกุศลไปให้เขาครับ ทั้งคนส่งมา และคนถูกส่งมา แผ่เมตตาให้เขาด้วยครับ....
เพราะผู้ให้ ย่อมเป็นที่รักของผู้รับครับ......สาธุ...
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ใน ลักษณะนี้ นะครับ

ถ้าเกิด ว่าคุณ ยังมีสติ สมาธิ อยู่นะครับ เคยมี อาจารย์สอนธรรม ผมอยู่คนนึงนะครับ
เค้าเล่าให้ฟังว่า ถ้าโดนของให้ดื่มน้ำใต้ลำเรือ 7 ลำ แล้วของจะย้อนกลับไปหาคนที่ทำใส่ เรา

อันนี้ ผม ก็ฟัง อาจารย์เค้าเล่ามานะครับ เค้าบอกว่า เคยมี หญิงคนหนึ่งคิดทำ อวิชา โดยการนำ ประจำเดือนใส่ผ้าอนามัยไปเผาจนเกรียม
โรยไปในหม่อข้าวเผื่อให้สามีกินแล้วรักแล้วหลง สามีกิน หลายวันต่อมา เพื่อนที่ ทำงานทักแล้วเพื่อนจึงนำน้ำใต้ลำเรือให้ชายคนนั้นดื่ม

ปรากฎว่า ภรยาของชายคนนั้น เป็นบ้าเป็นบอ ไปในไม่นาน

ไม่ได้บอกให้เชื่อนะครับ เพราะผมก็ไม่เคยโดนเหมือนกัน แค่นำความรู้ที่ได้มาเล่าสู่กันฟังครับ

สุดท้ายนี้ ของแบบนี้เราไม่ต้องไปกังวลหลอกครับ ถ้ามันมาโดยไม่ได้ตั่งใจ โรคเวรโรคกรรมอันนี้แก้ยากครับหรืออาจแก้ไม่ได้เลย
แต่ถ้ามันมาด่วย อวิชา ซะแล้วเราหมั่นสวดมนต์ภาวณา อวิชาทั้งหลายทั้งปวงจะย้อนกลับไปหานายมันเอง

ครับ โชคดี ครับ เอาใจช่วย :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2553, 07:17:09 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อีกเรื่องครับ โรคเวรโรคกรรม

อันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่ ?

คือพ่อผมมี อาการปวดหลังมาราว ๆ 20 กว่าปี ละครับ เคยผ่าหลังที่ โรงพยาบาล ศิริราช หมดไป เหยีบแสนครับ ใส่เหล็กแทนกระดูก
อาการพ่อผมนั้น ทำอย่างไรก็ไม่หาย ท่านเป็นมา 20กว่าปี ตอนนี้ ท่านอายุ 50 ปีครับ ท่านก็เล่าให้ผมฟังว่า สมัยท่านเด็กๆ พ่อของท่าน
ก็คือ ปู่ ผมแหละครับ ใช้ให้พ่อผมเหยียบหลังพ่อผมเหยียบไปด่วยความไม่พอใจ เหมือนเหยียบๆไป กระแทกๆ อะไรประมาณนั้นอะครับ
ต่อมา พอเป็นวัยรุ่น พ่อตีหมา ไม่ตาย ตีจนมันหลังหักแต่ตีไม่ตายปล่อยมัน ทรมาน พ่อขโมยเงินวัดในสมัยนั้น
พ่อเล่าให้ฟังว่า อย่างพ่อมันเป็นโรคเวรโรคกรรม ให้ใครช่วยมันก็ไม่หาย พ่อทำไว้เยอะ

ที่ผมเล่ามา นี่ก็เพื่อเป็นอุทาหร ให้กับเพื่อนๆพี่ๆ ทุกคนนะครับ