ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ นำพระมาให้ชมครับ  (อ่าน 1713 ครั้ง)

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
  เป็นพระที่ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นพระของที่ใดสร้างหาวัดไม่ได้ครับ :001: ความรู้ไม่ถึง แต่เห็นแล้วชอบเลย นำมาบูชาเก็บไว้ นะครับ เชิญรับชมครับ
หากมี ท่านพี่ๆ ท่านผู้รู้ ท่านใดพอจะทราบที่มา ช่วยชี้แนะ ดีไม่ดียัง ยินดีรับฟังนะครับ ด้วยความเคารพ ครับ  :054:

พระปิดตา ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ด้านข้าง ครับ

ใต้ฐานครับ

พระสมเด็จครับ ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่รับชม ด้วยความเคารพ ครับ... :054:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ตอบ: สวัสดีครับ นำพระมาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 04:32:55 »
อยากทราบจากท่านผู้เอกอุ เช่นกันครับ ขอบคุณครับที่นำสิ่งดีๆมาให้ยล ได้เป็นบุญตา
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
ตอบ: สวัสดีครับ นำพระมาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 04:50:49 »
เอ๊ะ สมเด็จคล้ายของหลวงพ่อแพเลยครับ

รอผู้รู้มาให้คำแนะนำครับ  :016:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 03:02:59 »
องค์ที่2 น่าจะเป็นของหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง แต่ไม่ทราบว่าแท้หรือเทียมนะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:06:31 »
องค์ที่2 น่าจะเป็นของหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง แต่ไม่ทราบว่าแท้หรือเทียมนะครับ

ไม่ใช่น่าจะเป็นหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง แต่เป็นเลยครับ หน้ากล่องพระก็พิมพ์ไว้
เป็นรุ่นย้อยยุค ไม่มีปลอมแน่นอน

หน้ากล่องก็พิมพ์ไว้ เอามาถามทำใม ครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:54:03 »
พระปิดตาน่าจะเป็นทางใต้นะครับ สมเด็จหลวงพ่อแพ แต่ไม่ใช่รุ่นหนึ่ง

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 09:20:44 »

ไม่ใช่น่าจะเป็นหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง แต่เป็นเลยครับ หน้ากล่องพระก็พิมพ์ไว้
เป็นรุ่นย้อยยุค ไม่มีปลอมแน่นอน

หน้ากล่องก็พิมพ์ไว้ เอามาถามทำใม ครับ
ก็ผมไม่เห็นหน้ากล่องนี่ครับท่าน ขอบคุณครับ :090:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.พ. 2553, 09:12:09 »

คือกล่องที่มาวางเป็นกล่องขุนแผนหลวงพ่อพูล อะครับ เอามาวางลองตอนถ่ายแสงไม่ถึงองค์ของพระท่านอะครับ แต่องค์ที่ได้มามากลับกรอบเงินอะครับ ขออภัยด้วยครับ ผมถ่ายรูปไม่เครียร์ เองอะครับ ด้วยความเคารพ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2553, 09:14:54 โดย แหวกบาดาล »

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 07:34:35 »
พระปิดตาดูดีมากๆครับ หากมีดอกจันด้วยหละก็  :095: อาจจะฟันธงได้เลย

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 09:16:00 »
ส่วนตัวนะครับ ผมว่าไม่ใช่หลวงพ่อแพ แน่นอน อย่ามองแค่ยันต์ด้านหลังว่าเหมือนแล้วจะใช่นะครับ :005:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 2553, 01:02:52 »
                                    พระสมเด็จเนื้อทองเหลืองแก่ทอง เกศบัวตูมองค์นี้ต้องลุงฟันธงเอง
              ของหลวงพ่อ เชื้อ วัดสะพานสูง บางซื่อครับ ออกประมาณปี 29 พร้อมพระจิตรลดา เนื้อทองเหลืองแก่ทองเช่นเดียวกัน
แต่เป็นที่น่าเสียใจครับพระของท่านทุกองค์จะตอกหมายเลขกำกับ  แต่ไม่แน่อาจจะออกรุ่นหลังก็ได้เพราะยังไม่มีใครปลอมของท่านหรอก
...........................................................................................ลุงต้อฟันธง..................................