ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบซื่อๆทำไมวันไหว้ครู...เค้าถึงใส่เสื้อยันต์กันค่ะ  (อ่าน 2862 ครั้ง)

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
ปีที่แล้วไปเห็นผู้ชายใส่เสื้อยันต์กันเยอะ แล้วอยากรู้....ช่วยอธิบายไขความสงสัยหน่อยค่ะ  
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เสื้อยันแบบไหน แบบไหนละครับ.......... :090: :090: :114: :090: :090:...........

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ไม่มีอะไรหรอกครับ เป็นการแสดงออกน่ะครับ แต่ถ้าเป็นเสื้อกั๊กยันต์ที่เหมือนไกรทองนั้นน่ะ อาจเป็นได้ว่าเสื้อตัวนั้นได้ใส่ในงานเหมือนเป็นการปลุกเสกในตัว เสื้อก็จะขลังขึ้น

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ผมใส่ทุกปีครับ เป็นเสื้อสียันต์สีแดงด้านหน้าเป็นรูปสิงห์ มีสร้อยสังวาล ด้านหลังเป็นยันต์เก้ายอด งบน้ำอ้อย แปดทิศ เป็นแบบเสื้อกั๊ก โดยส่วนตัวเชื่อเพื่อเพิ่มความขลังของเสื้อยันต์และเพื่อเคารพบูชาของพ่อเปิ่นครับ

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
เสื้อยันต์แบบไกรทองนั้นแหละค่ะ   :075:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
จะได้รู้ว่าอยู่ทีมเดียวกัน :005: :002: :004:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ปีที่แล้วไปเห็นผู้ชายใส่เสื้อยันต์กันเยอะ แล้วอยากรู้....ช่วยอธิบายไขความสงสัยหน่อยค่ะ  

เสื้อยันต์แบบไกรทองนั้นแหละค่ะ  :075:

เอาไว้ปราบ ปลาสวาย หน้าวัด :005: :005:

ออฟไลน์ protong

• จตุตถะ
    • อีเมล
ไม่มีอะไรหรอกครับ เป็นการแสดงออกน่ะครับ แต่ถ้าเป็นเสื้อกั๊กยันต์ที่เหมือนไกรทองนั้นน่ะ อาจเป็นได้ว่าเสื้อตัวนั้นได้ใส่ในงานเหมือนเป็นการปลุกเสกในตัว เสื้อก็จะขลังขึ้น

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
น่าจะเป็นเช่นนั้นคับ 27นี้ เจอกันคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แล้วแต่คนชอบ ไม่จำเป็นต้องใส่ทุกคนนะครับ เป็นเพียงค่านิยมของบางกลุ่ม ใส่ก็จะได้ฮึกเฮิมปลุกใจหน่อย

แต่จริงๆ แล้วส่วนตัวผมคิดว่า อยู่ที่ศรัทธา เสื้อผ้าหน้าผม ไม่เกี่ยว เกี่ยวที่ ใจล้วนๆ ...  :114:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
... :058:..ใส่เสื้อยันต์ไปได้แต่อย่าใส่..สีแดงนะ..เจ๊ไม่ชอบ.. :095:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ใส่เสื้อขาวไปกันนะครับ :002:ใส่เสื้อยันต์เครารพครูบาอาจารย์ครับ :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2553, 06:55:19 โดย kkkkkkkk »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พิธีไหว้ครู นี่ก็เหมือนการปลุกเสกด้วย เวลาที่พระอาจารย์นั่งอธิฐานจิตแผ่บารมีให้ลูกศิษย์ในพิธี
ถ้านำเสื้อ วัตถุมงคลมาเข้าพิธีด้วยผมว่าดีครับ ในความคิดเห็นส่วนตัว

เรื่องเสื้ออาจจะใส่เพื่อเชิดชูครูบาอาจารย์ครับ แต่ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับ เสื้อขาวได้เหมือนกัน อยู่ที่ใจเพราะเรานับถือหลวงปู่และพระอาจารย์อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องแบบเสื้อ ก็แล้วแต่ลูกศิษย์หรือทางวัดจะออกแบบหนะครับ อิอิ เวลาใส่มางาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2553, 08:11:22 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ที่อยากใส่เสื้อยันต์ของครูอาจารย์ไปวันไหว้ครูก็เพราะอยากประกาศเกียร์ติคุณของครูบาอาจารย์ ร่วมกันสร้างสรรค์สิ่งดีๆให้สังคมได้รับรู้ มิใช่แบบ สักลายเต็มตัวไม่รู้จากสำนักไหน ไปตีรันฟันแทง ทำเรื่องที่สังคมไม่ยอมรับว่าเป็นสิ่งที่ปุถุชนควรกระทำ โดนจับได้ถอดเสื้ออกมา คนสักลายอีกแล้ว......คนสักยันต์ที่ทำคุณประโยชน์เสียสละเพื่อบ้านเมืองมีเย๊อะแย๊ะมากมายกว่าคนทำไม่ดีเสียอีก ทำไมไม่มีการประกาศเกียร์ติคุณแล้วถอดเสื้อออกด้วยความภาคภูมิใจขึ้นไปรับรางวัลบ้างเลย

ในวันไหว้ครูปกติจะมีเสื้อยันต์มีหลายแบบมากมายให้เลือกเช่าบูชาพร้อมวัตถุมงคลที่หน้ากุฏิ ของหลวงพี่หลายๆท่าน ไปเลือกชมและจับจองเป็นเจ้าของได้ รายได้เข้าวัดครับ ถ้าซื้อตามแผงพระรายได้เข้าแผงพระครับท่าน :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2553, 09:27:24 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ที่อยากใส่เสื้อยันต์ของครูอาจารย์ไปวันไหว้ครูก็เพราะอยากประกาศเกียร์ติคุณของครูบาอาจารย์ ร่วมกันสร้างสรรค์สิ่งดีๆให้สังคมได้รับรู้ มิใช่แบบ สักลายเต็มตัวไม่รู้จากสำนักไหน ไปตีรันฟันแทง ทำเรื่องที่สังคมไม่ยอมรับว่าเป็นสิ่งที่ปุถุชนควรกระทำ โดนจับได้ถอดเสื้ออกมา คนสักลายอีกแล้ว......คนสักยันต์ที่ทำคุณประโยชน์เสียสละเพื่อบ้านเมืองมีเย๊อะแย๊ะมากมายกว่าคนทำไม่ดีเสียอีก ทำไมไม่มีการประกาศเกียร์ติคุณแล้วถอดเสื้อออกด้วยความภาคภูมิใจขึ้นไปรับรางวัลบ้างเลย

ในวันไหว้ครูปกติจะมีเสื้อยันต์มีหลายแบบมากมายให้เลือกเช่าบูชาพร้อมวัตถุมงคลที่หน้ากุฏิ ของหลวงพี่หลายๆท่าน ไปเลือกชมและจับจองเป็นเจ้าของได้ รายได้เข้าวัดครับ ถ้าซื้อตามแผงพระรายได้เข้าแผงพระครับท่าน :002:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ........สังเกตุได้จากจราจลเมื่อตอนแข่งบอลไทยของ 2 ทีมชื่อดังครับ  พวกที่ถอดเสื้อสังเกตุได้จากเหตุผลเดียวเลยคือ ทุกคนมีลายครูบาอาจารย์กันทั้งนั้น ไม่รู้ว่าจะถอดออกมาเพื่อประกาศเกียรติคุณของครูบาอาจารย์กันทำไม เพราะสิ่งที่ตนเองกระทำนั้นไม่ใช่สิ่งที่ดีเอาซะเลย ทำให้บุคคลที่เขาไม่ศรัทธาในเรื่องนี้เช่นพวกเรา ต่างมองพวกเราในแง่ลบเข้าไปอีก แต่เอาเถิดครับก็ได้แต่หวังว่าบุคคลที่อยู่ในจอวันนั้น คงจะกลับตัวหันมาประพฤติดีกันบ้าง เราจะได้ช่วยกันสนับสนุน ความคิดของคุณ berth1999 ว่า"ทำไมไม่มีการประกาศเกียร์ติคุณแล้วถอดเสื้อออกด้วยความภาคภูมิใจขึ้นไปรับรางวัลบ้างเลย"
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
เห็นด้วยครับท่าน :016:  ใส่เสื้อยันต์แล้วแต่คนครับความเห็นไม่ตรงกันถ้ามีก็ใส่ครับปลุกเสกไปในตัวตอนเข้าพิธีหลวงพ่อคุ้มครองทุกท่านครับ