ผู้เขียน หัวข้อ: Guan yu กวนอู ช่วยผมทีคับ พ่อเพิ่งได้มา  (อ่าน 5952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
พอดีพ่อ ไปเวียดนามแล้ว ได้ กวนอู มาอ่ะ คับ ไม่ทราบว่า จะบูชาท่านยังไง ช่วยชี้แนะด้วยคับ  ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
ตอบ: Guan yu กวนอู ช่วยผมทีคับ พ่อเพิ่งได้มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 01:54:08 »
ตกลง ไม่มีใครตอบได้ ใช่ไม๊เนี่ย อิอิ โอเค ที่พึ่งสุดท้ายล่ะ Hello Google !

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: Guan yu กวนอู ช่วยผมทีคับ พ่อเพิ่งได้มา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 01:38:44 »

ขออนุญาตครับ

รูปเจ้าพ่อกวนอู อย่างนี้ มีไว้เพื่อระลึกคุณความดี และความซื่อสัตย์ของท่าน ตามความเชื่อคนจีน

เราคนไทย ถ้าอยากบูชาให้ได้คุณ ควรนำไปให้พระจีน หรือ พระคุณเจ้าที่ท่านนับถือ ให้เบิกเนตรองค์เจ้าพ่อกวนอู

แล้วท่านนำกลับมาบูชาที่บ้าน มีกระถางธุป จุดไหว้ทุกวัน มีน้ำ 1 แก้ว น้ำชา 1 ชุด ทุกวัน

ช่วงวันพระจีนก็นำผลไม้มาไหว้ท่าน (แนะเพื่ม ไปศาลเจ้าพ่อกวนอูที่ท่านนับถือแล้วไปจุดธูปบอกท่าน

ขอตักเอาผงธุปในกระถางที่ศาลเจ้าพ่อมาผสมลงในกระถาง

ธูปที่เราใช้บูชาเจ้าพ่อ จะเป็นศิริมงคลดีครับ คนจีนเก่าๆสมัยก่อนเขาทำแบบนี้ครับ)

ขอให้ท่านโชคดีครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มี.ค. 2553, 09:39:13 »

ขออนุญาตครับ

รูปเจ้าพ่อกวนอู อย่างนี้ มีไว้เพื่อระลึกคุณความดี และความซื่อสัตย์ของท่าน ตามความเชื่อคนจีน

เราคนไทย ถ้าอยากบูชาให้ได้คุณ ควรนำไปให้พระจีน หรือ พระคุณเจ้าที่ท่านนับถือ ให้เบิกเนตรองค์เจ้าพ่อกวนอู

แล้วท่านนำกลับมาบูชาที่บ้าน มีกระถางธุป จุดไหว้ทุกวัน มีน้ำ 1 แก้ว น้ำชา 1 ชุด ทุกวัน

ช่วงวันพระจีนก็นำผลไม้มาไหว้ท่าน (แนะเพื่ม ไปศาลเจ้าพ่อกวนอูที่ท่านนับถือแล้วไปจุดธูปบอกท่าน

ขอตักเอาผงธุปในกระถางที่ศาลเจ้าพ่อมาผสมลงในกระถาง

ธูปที่เราใช้บูชาเจ้าพ่อ จะเป็นศิริมงคลดีครับ คนจีนเก่าๆสมัยก่อนเขาทำแบบนี้ครับ)

ขอให้ท่านโชคดีครับ
ตามท่าน เด็กวัดในเลยคับ แต่ตอนที่เอาผงธุปนะ แนะนิดนะคับ เอาก้านธูป 3 ก้านด้วยพร้อมกับเอา

กระดาษที่เงินทองมาหุ้มกลับบ้าน    พ่อกวนอูเพื่อนผมคนนึงบูชาชีวิตเปลี่ยนหลังมือเป็นหน้ามือเลย :074:

ขอให้โชคดีครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น