ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องใช้ บุคคลที่ไม่ใช่พระ สักย์ ช่วยตอบทีน่ะครับบบ  (อ่าน 1281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
วันนั้น น้า ผม สักย์ มาน่ะครับ  แล้ว ลุกศิษ  พาออกไป นอกวักซึ่งเขาบอก ว่าจะพา ไปสักษ์ น้าเลย ก้อ สงสัย ว่า ทำไมต้องพาออกนอก วัด ? ใน เมื่อ ของมีครู ก้อต้อง อยู่ในวัด ใช่ไม๊ครับ ? แต่น้า ผมเป็น ผู้หญิง จึง ไม่กล้าออก ไปกะเขา คนที่สัก นอกวัดคือใคร ?? เขาบอกว่า ก้อ ศิษ เดียวกันแหละ กลัวว่าผู้หญิง อื่น ที่ไม่ รู้อะไรจะโดนหลอก ขอผู้รู้ช่วยมาชี้แนะทีครับผม  ขอบคุณมากครับบบ

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาจารย์ กอท  หรือเปล่าครับ  ที่เคยสักอยู่บนกุฏิไม้ชั้น2  เป็นลูกศิษย์อาจารย์ต้อยครับ  ผมเคยถามลุงที่ขายดอกไม้  บอกว่าอาจารย์กอทเช่าตึกอยู่หน้าวัดแล้วเปิดสำนักสักครับ  ผิดถูกประกาศใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาจารย์ กอท  หรือเปล่าครับ  ที่เคยสักอยู่บนกุฏิไม้ชั้น2  เป็นลูกศิษย์อาจารย์ต้อยครับ  ผมเคยถามลุงที่ขายดอกไม้  บอกว่าอาจารย์กอทเช่าตึกอยู่หน้าวัดแล้วเปิดสำนักสักครับ  ผิดถูกประกาศใดขออภัยด้วยครับ

ขอเพิ่มเติม
1. อาจเป็นไปได้ว่าอาจารย์ที่มีคนจะพาไปสักนั้นอาจเป็นอาจารย์ ก๊อต(ซึ่งอาจารย์ก็อต นั้นก็คือศิษย์ที่ได้รับการครอบครูจากหลวงน้าต้อย..เป็นศิษย์รุ่นน้องอาจารย์หนวด..)
2. ส่วนเรื่องว่าเช่าตึกจะเปิดเองนั้นตอนนี้อย่าไปเชื่อใครมากครับ(มีทั้งพวกรู้จริงและไม่จริง)
3.ถามว่าทำไหมต้องสักนอกวัด .. เป็นเพราะเป็นข้อตกลงของทางวัดกับอาจารย์สักทุกๆๆท่าน...ว่าในวัดจะไม่ให้ฆราวาสเข้ามาสัก...จะได้เป็นการรักษาภาพลักษณ์ ของทางวัดด้วยครับ
4. (เหตุผลว่าทำไมถึงเกิดข้อที่ 3. ได้...อันนี้ไม่ขออธิบายนะครับประมาณเรื่องมันยาวและไม่สมควรพูด)

ปล. เหตุผล ข้อที่ 1และ2 ที่ผมมั่นใจนำเอามาตอบ เหตุผลเพราะผมเองก็เป็นศิษย์หลวงน้าต้อย อาจารย์หนวด และ อาจารย์ก๊อต จึงมั่นใจ

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ