ผู้เขียน หัวข้อ: สามเณรน้อย  (อ่าน 3126 ครั้ง)

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
สามเณรน้อย
« เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 02:18:51 »

เรื่องของ สามเณรน้อยรูปหนึ่งที่เพิ่งเริ่มออกบิณฑบาตเป็นครั้งแรก
เณรน้อย เป็นเด็กชายจากในเมืองที่พ่อแม่ส่งมาบวชที่วัดบ้านนอก
อายุอานามก็ยังไม่เต็มสิบขวบดี บวชเรียนได้ไม่ถึงสามวัน
หลวงพ่อท่านก็ให้ตามหลวงพี่ออกบิณฑบาตด้วย
เช้าตรู่วันนั้นมีพระลูกวัดนอนซมด้วยพิษไข้หวัดถึงสามรูป
ด้วยความที่ยังเป็นเด็ก
เณรน้อยจึงเดินตามหลวงพี่ที่เดินอยู่นำหน้าด้วยความประหม่า
เด็กวัดเห็นท่าทางเคอะๆ เขินๆ ของเณรน้อยเข้าก็ชอบใจ
พอพ้นสายตาคนก็ล้อเลียนเอา
ยิ่งถูกล้อเณรน้อยก็ยิ่งทำท่าทำทางไม่ค่อยถูก
ยืนหน้าแดงอยู่ที่ทางแยก
หันมาอีกทีขบวนของหลวงพี่กับเด็กวัดก็เดินอยู่ข้างหน้าไกลลิบแล้ว
เณรเห็นดังนั้นก็รีบจ้ำเพื่อจะตามให้ทัน
แต่ด้วยที่อยู่ในเพศบรรพชิต แม้จะเป็นเด็กก็ไม่กล้าออกวิ่ง
ขณะที่กำลังจะรีบเดินให้ทันหลวงพี่ข้างหน้า
ที่หน้าบ้านหลังหนึ่ง คุณป้าเกล้าผมมวยกำลังยกมือไหว้รอเณรน้อยอยู่
คุณป้า "นิมนต์เณรด้วยเจ้าค่ะ"
พูดจบคุณป้าแกก็หันไปยกโถข้าวที่วางอยู่ข้างตัวขึ้นมา
เณรน้อยต้องหยุดเดินหันมาเปิดฝาบาตรเพื่อรับบิณฑบาต
แต่สายตาของเณรนั้นก็ยังคงชำเลืองไปยังขบวนของหลวงพี่ที่เดินห่างออกไปแล้ว
คุณป้าตักข้าวใส่ลงไปหนึ่งทัพพี พร้อมกับแกงส้มใส่ลงไปอีกถุงหนึ่ง
เสร็จแล้วคุณป้าแกก็นั่งยองๆ ลง
เณรน้อยปิดฝาบาตรเสร็จก็เตรียมตัวจะเดินออกไป
คุณป้า "ขอพรด้วยเจ้าค่ะพ่อเณร เมื่อกี้ออกมาไม่ทันพระ วันนี้วันเกิดเจ้าค่ะ"
เณรชะงักเท้าแล้วก็หันกลับมามองโยมเจ้าของวันเกิด
และหลังจากที่ก้มหน้านึกอยู่พักใหญ่
ในที่สุดเณรก็กล่าวอำนวยพรออกมา

"แฮปปี้เบิร์ธเดย์ทูยู"

ว่าจบก็รีบออกจ้ำเดินตามหลวงพี่ไป

คุณป้า " ??? !!! "

ขอบคุณที่มา...http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=17415

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สามเณรน้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 02:45:51 »
ในที่สุดเณรก็กล่าวอำนวยพรออกมา

"แฮปปี้เบิร์ธเดย์ทูยู"

- - เณรนี่ช่างคิดคำให้พร ง่ายจริงๆ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 03:02:55 »
ขำดีครับ  เข้าใจหามานะ 55+ :004:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 04:28:33 »
^^ ขำๆดีนะครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 04:45:46 »
ขอบคุณครับพี่ อิศวรน้อย  ขำดีครับ
แหม่เอารูปตอนสมัยหนุ่มๆมาลงเลยเหรอครับ หล่อไม่เบา อิอิ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 06:10:35 »
ขอบคุณครับ :004: :004: :007:
รักและศรัทธา