ผู้เขียน หัวข้อ: พระมหาเถรคันฉ่อง ผู้รู้ช่วยชี้แนะ ผมอยากรู้มากก ทำไม ไม่รู้ ???  (อ่าน 6209 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
ใครพอมีประวัติ ของ ท่าน บ้างครับ ช่วยชี้แนะที ผม ยากรู้มาก ไม่รู้ทำไม ผมอยากรู้แค่ ท่านชอบฉันอะไร อุปลักษณะนิสัยเป็นยังไง แค่นั้นเองครับ ไม่ต้องการประวัติยาวๆครับ ช่วยชี้แนะทีน่ะครับผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยครับบ  :017:

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีอยู่วัดนึงตามประวัติกล่าวไว้ว่าเป็นวัดที่มหาเถรคันฉ่องสร้าเอาไว้ เรียกว่าวัดมหาเถรคันฉ่องแต่เรียกเพี้ยนกันต่อมา ปัจจุบันกลายเป็นชื่อ..วัดลอดช่อง..อยู่แถวๆเขตตัวเมืองครับเป็นวัดเล็กๆเงียบสงบดี ผมเคยไปไหว้มา มีวิหารมหาเถรคันฉ่องและภาพวาดรูปของท่านมหาเถรด้วย นอกจากนี้ยังมีพระประธานปางป่าเลย์ไลย์องค์ใหญ่สมัยอยุธยาเป็นปูนปั้นซึงเหลือรอดจากการทำลายสมัยสงครามกับพม่า ชื่อหลวงพ่อขาว ครับ :017:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ลอง SEARCH Google ดีมั้ย

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
พระมหาเถรคันฉ่องมีคุณูปการแก่ชาติไทยมากมายมหาศาล...

ทางพม่าเองถือว่าพระมหาเถรคันฉ่องเป็นกบฏที่ช่วยพระนเรศวร อันเป็นเสี้ยนหนามต่อหงสาวดี

ทางไทยเอง...ไม่มีผู้สำนึกในบุญคุณของพระมหาเถรคันฉ่อง

พระนเรศวร กู้ชาติกู้แผ่นดินกรุงศรีอยุธยาคืนมาได้...จึงมีคุณูปการมากเพียงใด

๑.พระมหาเถรคันฉ่องกู้พระชนม์ชีพพระนเรศวร จากแผนลอบปลงพระชนม์ที่เมืองแครง ของพระเจ้าหงสานันทบุเรง

๒.พระมหาเถรคันฉ่องเป็นผู้ให้ฤกษ์ปฏิวัติ โดยผูกเป็น ยันต์พิชิตหงสาวดี.นำไปสู่การที่พระนเรศวรตัดสินพระทัยหลั่งน้ำประกาศอิสรภาพไม่ขึ้นกับหงสาวดี

๓.พระมหาเถรคันฉ่องเป็นพระอาจารย์ถวายการสอน พระนเรศวร ขณะอยู่หงสาวดีฐานะเชลยตอนพระชนม์๖ขวบอย่างไม่ปิดบังอำพรางอย่างหมดเปลือก

ส่วนราชบุตรหงสาวดีไม่สอนไม้ตายให้..ปิดบังวิชาบางส่วนไม่ปล่อยหมดเหมือนที่สอนพระนเรศวร

พระมหาเถรคันฉ่อง..ท่านเป็นชาวมอญ...ชอบฉันหมากพลู

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล

ทางไทยเอง...ไม่มีผู้สำนึกในบุญคุณของพระมหาเถรคันฉ่อง

พระนเรศวร กู้ชาติกู้แผ่นดินกรุงศรีอยุธยาคืนมาได้...จึงมีคุณูปการมากเพียงใด

.. :058:..พี่ลีของผมคุณภาพเหมือนเดิม... :015:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ อาจารย์เอ้

• ฉัฏฐะ
  • *
เท่าที่ ผมศึกษาตำนานมาคร่าวๆ ใช่ครับท่านเป็นชาวมอญท่านชอบฉันหมากพลู และมังสวิรัติ ตลอดชีพ ตามประวัติ ท่านตามพระนเรศวรกลับมาที่อยุธยา ภายหลังจากประกาศอิสรภาพ พระนเรศวรได้สร้างวัดให้ท่านจำพรรษา ชื่อว่าวัดป่าแก้วซึ่งเป็นวัดป่า แต่สันนิฐานไม่ได้ว่าท่านได้รับพระราชทาน บรรดดาศักดิ์เป็นสมเด็จพระสังฆราชหรือปล่าวแต่ว่า ท่านได้เปลี่ยนนาม ของท่านมาเป็น สมเด็จพระพนรัตวัดป่าแก้ว  ซึ่งท่านได้จำพรรษาอยู่ที่นี่ได้มีส่วนช่วยในเรื่องพิธิการต่างๆอย่างเช่นการสร้าง พระแสงของ้าว และ พระแสงดาบคาบค่ายซึ่งน่าจะเป็นตำราทำใช้เหล็กทำมีด ตำราเดี๋ยวกับวิธีสร้างมีดของ หลวงพ่อเดิม แห่งวัดหนองโพ อีกทั้งทั้งปลุกเสกพระต่างๆแจกทหารในกองทัพ และท่านได้สอนสมเด็จพระนเรศวรปรุงยามหาจินดามณี เพื่อที่จะได้นำไปใช้แจกทหารในกองทัพเพราะเวลาเดินทัพจะต้องเจอกับไข้ป่าอสรพิษต่างๆมากมายซึ่งยานี้จะป้องกันได้ทุกโรค  ซึ่งตำรายานี้ภายหลังเสียกรุงตำรายาและเวทย์มนต์คาถาต่างๆได้นำมาซุกซ่อนไว้ในสำนักพุทไธสวรรย์ และได้ตกทอดมายังสาย หลวงปู่ บุญ วัดกลางบางแก้ว
  แต่จนถึงกระทั่ง พระนเรศวร ท่านได้ออกกระทำยุทธหัตถี จนชนะตามที่พระมหาเถรท่านได้ทำนายไว้ จึงได้ยกทัพกลับเข้าอยุธยาสถาปนา วัดป่าแก้วขึ้นใหม่ มีชื่อว่า วัดใหญ่ชัยมงคล และพระองค์ท่านได้สร้าพระสถูปเจดีย์ไว้เพื่อเป็นที่รำรึกถึงในการชนะศึกครั้งนี้และเพื่อสืบอายุบวรพุทธศาสนา และได้สร้าง พระพิมพ์ต่างๆขึ้นมาแล้วนำไปให้พระมหาเถรปลุกเศกแล้วนำไปบรรจุในสถูปนี้ ซึ่งถ้าใครอยู่ในวงการพระเครื่องก็จะรู้ดีว่ามีพระอะไรบ้าง อย่างเช่นพระ พิมพ์ปรุหนัง พระมเหศวร และอีกต่างๆหลายพิมพ์ที่พบในกรุ  และที่ได้อ่านหนังสือเก่าๆมาเค้าว่าท่าน มรณะภาพหลังจากพระนเรศวร สิ้นพระชนม์ ไม่นาน 
 :054:จะถูกหรือผิดประการได้หรือมีผู้รู้ในสิ่งที่ถูกต้องก็ชี้แนะและช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ :054: