ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวสารหิน  (อ่าน 3431 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
ข้าวสารหิน
« เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 08:46:03 »
สงกรานต์ที่ผ่านมาได้ไปช้วยงานวัดที่จังหวัดลพบุรีมาหลายวันพระครูท่านจึงเมตตาให้มาครับ
นำมาให้ชมเผื่อท่านใดยังไม่เคยเห็น เพราะผมเห็นครั้งแรกยังไม่รู้เลยว่าคืออะไร

ข้าวสารหิน คตปลวก ซากลูกปัด และพระ1องค์ท่านใดทราบว่าเป็นพระอะไรรบกวนชี้แนะทีครับ (อยู่ในกองข้าวสารหิน)

นานๆโพสทีเพิ่มอีกซักนิดนะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับว่าเป็นพระอะไร ชาวบ้านแถวนั้นให้มาครับ

สร้อยกะลาตาเดียวพ่อรับมาจากหลวงพ่ออุตตมะเมื่อนานมาแล้วครับ มีตระกรุด4ดอกกับลูกกลมๆเนื้อเงินแกะและลูกปัด

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
ตอบ: ข้าวสารหิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 09:04:38 »
องค์ซ้ายเหมือนขุนแผนเสด็จกลับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 09:07:44 »
องค์ซ้ายพระุขุนแผน องค์กลางก็น่าจะพระขุนแผน องค์ขวาพระปางลีลา  :015:

เรื่องกรุ ต้องรอลุงต้อครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 05:26:45 »
องค์แรก ผมว่าขุนแผนนะ องค์กลาง ดูเหมือนนางพระพญาใช่เปล่าไม่รู้ครับ สุดท้ายก็พระลีลาครับ ใช่เปล่าไม่รู้ขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 07:12:48 »
ชอบประคำครับ  สวยมากเลย
ของผมมีประคำไม้จันหอมจากอินเดีย อาจารย์ให้มาครับ (ลูกใหญ่ ไม่กล้าสวมคอ) :001:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ