ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องยันต์ "นะ"  (อ่าน 5428 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
สอบถามผู้รู้เรื่องยันต์ "นะ"
« เมื่อ: 29 พ.ค. 2553, 08:42:46 »
ศึกษาเรื่องยันต์มาสักระยะค่ะ แต่ที่สงสัยก็คือ คำว่า  นะทางเมตตา ,นะพระฉิม ,นะทรหด,นะหาย อะไรประมาณนี้ อยากทราบว่าคำว่า ยันต์ "นะ "คืออะไร รบกวนด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องยันต์ "นะ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ค. 2553, 02:53:31 »
น่า จะเปน ยันต์แบบ ย่อๆ บางครั้งก็ คล้าย หัวใจ ของยันต์ๆๆ นั้น

แต่ยังไง ก้ใช้ได้เหมือนกันหมดคับ ไม่ว่า ยัน ใดๆๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องยันต์ "นะ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ค. 2553, 11:35:36 »
ยันต์นะ มี 108 ขึ้นอยู่กับรูปแบบและครูบาอาจารย์ จะผูกยันต์นั้นขึ้นมา ซึ่งแต่ละสำนักอาจไม่เหมือนกัน

โดยส่วนมาก จะเป็นอักขระขอม ตัวนะ แต่รูปแบบอาจแตกต่างกันออกไป แต่จริงๆ ก็คืออักขระตัว นะ นั้นแหละ
ส่วนจะเป็นนะอะไรนั้นก็แล้วแต่ รูปแบบของยันต์ ซึ่งครูบาอาจารย์ผูกขึ้นมา และมีความหมายต่างกันออกไปตามแต่ละสายวิชา

บางทียันต์ นะฉิมพลี  รูปแบบแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน อยู่ที่การเสกด้วยแต่ละสำนักก็อาจจะเสกไม่เหมือนกัน แต่ก็ใช้ในทางเดียวกันพุทธคุณคล้ายๆกันประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าจะเสกยากครับ ขึ้นอยู่ว่าได้เรียนมาถูกต้อง ถูกวิธี หรือป่าว เพราะการเสกไม่ใช่ง่ายๆ อาจจะเขียนง่ายๆแต่เสกยากก็มี อิอิ
หรือท่อง 3-4 คำ ใช้ได้และ แต่ควรมีครูบาอาจารย์แนะนำให้ถูกวิธีดีสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2553, 11:42:49 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พ.ค. 2553, 06:56:29 »
ยันต์นะ มี 108 ขึ้นอยู่กับรูปแบบและครูบาอาจารย์ จะผูกยันต์นั้นขึ้นมา ซึ่งแต่ละสำนักอาจไม่เหมือนกัน

โดยส่วนมาก จะเป็นอักขระขอม ตัวนะ แต่รูปแบบอาจแตกต่างกันออกไป แต่จริงๆ ก็คืออักขระตัว นะ นั้นแหละ
ส่วนจะเป็นนะอะไรนั้นก็แล้วแต่ รูปแบบของยันต์ ซึ่งครูบาอาจารย์ผูกขึ้นมา และมีความหมายต่างกันออกไปตามแต่ละสายวิชา

บางทียันต์ นะฉิมพลี  รูปแบบแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน อยู่ที่การเสกด้วยแต่ละสำนักก็อาจจะเสกไม่เหมือนกัน แต่ก็ใช้ในทางเดียวกันพุทธคุณคล้ายๆกันประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าจะเสกยากครับ ขึ้นอยู่ว่าได้เรียนมาถูกต้อง ถูกวิธี หรือป่าว เพราะการเสกไม่ใช่ง่ายๆ อาจจะเขียนง่ายๆแต่เสกยากก็มี อิอิ
หรือท่อง 3-4 คำ ใช้ได้และ แต่ควรมีครูบาอาจารย์แนะนำให้ถูกวิธีดีสุดครับ

ตามที่คุณเอ็มเมืองไร่ขิงบอกเลยครับ บอกได้ครบถ้วนถูกต้องสมบูรณ์แบบเลยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พ.ค. 2553, 08:11:19 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ ได้ความรู้เพิ่มมาเยอะเลย :054:

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 09:51:43 »
แล้วยันต์ นะ แบบของ หลวงปู่โต๊ะ เรียกว่า นะ อะไรคับ แล้วใช้สัก หรือป่าวคับ